Các Cao Thủ Chòe Lửa Vào Giúp Em Với Gấp Quá

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi tapchoikhuyen, 30/6/08.

1. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    Con lửa nhà em đang vào cám khá lạc quan ,thì tự dưng 2 hôm nay nó cứ thở hắt ra ngoài ,và hay ngủ gật mà khi thở thì nó há miệng như kiểu rất khó thở ,em tuởng là do em cắt nhỏ sâu tuơi li ti trộn cám cho ăn ,lên cái dịch của sâu tuơi làm nó như vậy nhưng chắc không phải vì nó ăn cả con sâu ,với cả cắt nhỏ sâu tuơi ra để dính cám có khác gì nhau đâu ,nếu vắng nguời 1 lúc là nó hay ngủ gật nhắm cả 2 mắt vào nhưng nếu có nguời đến thì nó lại nhẩy nhót và tạch tạch búng đuôi và nhìn vẫn rất sung chim ,em lại tuởng nó thiếu ăn lên 2 hôm bỏ không vào cám nữa mà thúc toàn sâu tuơi để hồi chim ,hôm qua còn ăn nhiều nhưng hôm nay thì nó ăn ít hơn sáng mới thấy nó ăn có 1 đến vài con ,mà khi nó mổ vào sâu thì có vẻ đau đau cái gì đó ,em tuởng trong cổ nó có đờm lên khó thở bắt nó ra lấy 1 cái lông ống chào mào ngoáy vào cổ nó nhưng không thấy có đờm ,nhưng nhìn kĩ thì thấy luỡi của nó không như truớc kia nữa mà như kiểu bị tấy tấy ,luỡi không trơn chu và sắc cạnh như truớc ,vậy các cao thủ về chòe lửa cho em biết con này bị sao không và giờ phải làm sao ,con bổi này rất mau mỏ và hay đuôi dài lên cần tư vấn gấp ,các cao thủ giúp em xin hậu tạ chu đáo híc híc mong đuợc sự chỉ giáo tận tình

2. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    Mình chưa gặp trường hợp nào như thế này. Kể cả lửa sắp toi cũng vẫn chơi sâu ác. Nhưng để lửa có sức bền thì vẫn cứ phải vào cám.
    Bạn thử một trong mấy cách sau xem sao:
    _ Pha vài giọt mật ong vào nước hoặc cám.
    _ Pha thêm Vita 3B.

3. tranquocnam

tranquocnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    421
    cái trường họp của bạn nói thì mình chưa bao giờ gặp về con chim chích choè lửa, bạn cứ bỏ sâu cho nó ăn đi đừng có cắt nhỏ sâu ra nữa, bạn có phơi nắng chim thường xuyên ko ? bạn nên trùm chim và theo dõi chim coi bị trường họp như vậy nữa ko ?

4. nguyễnanhkhoa

nguyễnanhkhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    theo mình nghĩ là nên đem đến thú y thử xem sao chưa nghe trường hợp này bao giờ hay có lẽ nó ăn bị nghẹn một chút nên thấy khó chịu chăng

5. tapchoikhuyen

Thích đã nhận:
    488
    ở Hn thì không biết chỗ nào có thú ý chữa bệnh cho nó chứ có là mình cũng mang đến ngay ,chứ con này mà teo thì không biết bao giờ kiếm đuợc con ưng ý híc trưa nay về thì thấy em nó chơi hết 1 muỗng sâu tuơi rồi ,để nguyên cả con ,ăn ị bình thuờng nhưng xuống ăn cơm lên nhà 1 cách nhẹ nhàng rồi ngó em nó lại thấy ngủ gật mắt nhắm và miệng thở thì há ra thở có vẻ khó khăn ,to anh cuớp vitamin 3B hả anh dành cho nguyơì à ,mật ong thì nhà em có sẵn chiều đi làm về thử xem sao ,chỉ sợ cho mật ong vào nuớc em nó không chịu uống ý chứ,mà mọi nguời nói vào cám lửa rất dễ sao mà em vào cám thấy khó khăn thế làm cách cách như mọi nguời nói chỉ có cách cắt nhỏ sâu tuơi rồi trộn cám là dính cám nhiều và có khả quan ,điệu lạ nữa là lửa không ăn châu chấu ,híc chòe than cũng không ăn châu chấu luôn ,mua 5K châu chấu to = cái đầu đũa về chẳng con nào ăn,hôm sau chết hết cả ,bác nào chữa đuợc bệnh em này + vào cám cho em xin hậu tạ = đúng số tiền bỏ ra mua nó luôn,hoặc tư vấn trực tiếp cho em qua số ĐT 01689733744 nháy máy alô em gọi lại

6. anhnam

anhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Chim chích chòe lửa của bạn có thể bị cảm viêm phổi, bạn nên cấp cứu bắt chim bệnh ra đổ thuốc liền. Lấy một viên ampi bột 250mg, lấy 1/3 thuốc hòa với 10ml nước cà cho tan, đổ vào lọ không [lọ thuốc nhỏ mắt 10ml rửa sạch] 10ml thuốc. Bắt chim ra vạch mỏ nhỏ vào miệng đủ 3 giọt thôi không được nhiều hơn và theo dõi, một ngày uống 2 lần sáng và chiều. Để trong lồng một cóng nước pha 10% đường thêm một chút muối. Cho chim uống thuốc 3 ngày là hết bệnh, nhớ thuốc cũ còn đổ bỏ mỗi ngày phải pha thuốc mới. Chúc chim của bạn mau lành.

7. tapchoikhuyen

Thích đã nhận:
    488
    hôm nay mới cho em nó mấy giọt mật ong ,mai xem tình hình thế nào rồi triển khai theo cách của bác xem sao ,

8. binhnv

binhnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Mang qua anh nuôi cho, chết đền số tiền chú đã bỏ ra mua nó còn nếu ok cho anh xin con khuyên líu chòe mà chú bẫy được đó. Hì hì

9. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    chòe lửa của bác bị trúng gió ( tạm gọi là vậy ) bác dùng một củ gừng tươi nướng lên sau đó giã nát hòa vào một ít nước sạch lưu ý ko nên đậm đặc quá , và dùng nước này nhỏ cho em ấy vài giọt sẻ khỏi , bệnh này ko thể tự nhiên hết được , thông thường khoảng 1 tuần em ấy sẽ ra đi

10. nguyễnanhkhoa

Thích đã nhận:
    2
    chú mình rành về chim và hay chữa trị bệnh cho nó lắm để mình hỏi chú mình nha có gì mình pm bạn cho

11. tapchoikhuyen

Thích đã nhận:
    488
    to cả nhà hình như trong cổ em nó có đờm nên khó thở ,vậy bác nào biết cách chữa không ,cho nó uống cái gì để hết đờm ở cổ nhỉ ,giờ mới chỉ biết lấy lông cánh của khuyên khoắng vào họng của nó thôi ,sáng nay vẫn nhỏ ít mật ong pha nuớc cho em nó .nó vẫn ăn bình thuờng hết 2 muỗng sâu sáng nay

12. tapchoikhuyen

Thích đã nhận:
    488
    to anh Bình hihihi anh giúp em con này em xin hậu tạ = vnd .còn vụ con khuyên líu giọng chòe nó đang thay lông giờ nhấm nhẳng vớ vỉn, với cả thật tình em cũng không còn mấy con khuyên cả có cả thẩy 4 em chơi tốt thôi ,còn nếu em thu nhập đuợc em khuyên mộc nào đầu vụ này ưng ý thì em xin biếu không bác con líu giọng chòe,còn tiền bạc con đó anh em mình không đồng quan điểm ( cái này do anh nha hihihihi) tặng cho không muốn ,cứ ép em fix giá

13. hothabi

hothabi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    trường hợp này giống con Sơn Ca của mình quá. Mới bắt ở tiệm được vài hôm. Sau đó thấy em nó cứ há miệng ra thở dốc rồi 02 ngày là ngủm luôn. Không biết con lửa của bác TAPCHOIKHUYEN sao rồi nhỉ?

14. tapchoikhuyen

Thích đã nhận:
    488
    con của mình không chết ,nó bị vậy đuợc 2 tuần nay rồi chim vẫn rất khoẻ,nhẩy nhót đều ,vẫn mau mỏ và múa đuôi liên tục ,đang cho em nó uống thuốc khánh sinh đuợc 1 hôm ,chưa biết kết quả có khá hơn không nữa híc ,ăn uống thì em nó 1 ngày ăn tầm 20 con sâu thôi không nhiều không ít ăn và ỉa bình thuờng,

15. satria

satria Active Member

Thích đã nhận:
    4
    mìh có 1 con mới bị bệnh i chang như con của *tapchoikhuyen* nhưng có lẻ nặng hơn vì nó đã bỏ hót,lông xù,đã làm theo những cách trên nhưng chưa thấy tiến triển gì hết.có cách nào khác k xin các bác giúp e với!!!!

16. tapchoikhuyen

Thích đã nhận:
    488
    kiếm ít lông ống cánh của các chim khác,bắt nó ra ngoáy trong họng cho nó sạch rồi làm như mọi nguời ,chim của mình mấy hômnay bắt đầu khỏe ra và măm nhiều hơn rồi ,

17. satria

satria Active Member

Thích đã nhận:
    4
    còn cách này mìh chưa thực hiện,để làm thử xem sao,rầu thúi ruột vì nó~X(

18. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Con lửa của mình cũng giống như của tapchoikhuyen này, hay là có dịch gì chăng???

Đứng xù lông há mỏ, mắt ướt ướt

Rụng mất một ít lông ở 2 bên mắt, chỗ từ mỏ chạy lên mắt

Em nó đang có biểu hiện thay lông (cả 3 con ở nhà đều thế các bác ạ). Sáng nay em bắt ra cho 1 ít Ampiciline rồi. Con này hót hay lắm, chán quá ~X( ~X( ~X(

Làm thế nào cho ảnh to ra các MODs nhỉ, chèn ảnh bây giờ ra ngay thumbnail, không thấy code như hồi xưa nữa để mà sửa :confused: :confused: :confused:. Chèn ảnh như hồi xưa hay hơn các MODs ạ

Last edited: 10/7/08
  19. nguyễnanhkhoa

Thích đã nhận:
    2
    cho mình hỏi thử cái thuốc Ampiciline này là thuốc gì vậy các bác mà tới mùa thay lông cho nó uống cái đó hả

20. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Khoa ơi là Khoa, thuốc đấy là kháng sinh đấy. Bác không đọc từ đầu à :D, con lửa của tapchoikhuyen với của tôi đang bị bệnh, tìm cách chữa thôi mà