Các cao thủ đánh giá giúp em !

Thảo luận trong 'Chào mào của thành viên' bắt đầu bởi hoaigiang.hn, 30/11/11.

1. hoaigiang.hn

hoaigiang.hn Member

Thích đã nhận:
    25
    Chào mọi người, hiện em có mới bắt đầu nuôi 1 em chào mào, em này em nuôi được 1 tháng , nó là chim bổi, em mạn phép up tý ảnh, các bác đánh giá hộ em tương lai tướng tá của nó với ah, thank's all !

2. Le Ngoc Son

Le Ngoc Son Well-Known Member

Thích đã nhận:
    917
    Chim đẹp lắm bạn ơi.sao chim 1 tháng mà như đã nuôi lâu rồi vậy.

3. hoangj

hoangj Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    bé nay mình nhìn nghi nghi mái
    chúc bạn có chim hay!

4. hoaigiang.hn

hoaigiang.hn Member

Thích đã nhận:
    25
    @ Le Ngoc Son : Chim này em mới nuôi mà, em ít khi ở nhà toàn treo sân thượng thôi bác ah, em mà có thời gian thì chắc là nó đã thuần hơn nhiều rồi bác ah!
    em là mem mới nên chưa biết up ảnh, các cao thủ úp lại giúp em nhé, thanks all !

chimbochao and ancaraven like this.
  5. hoaigiang.hn

hoaigiang.hn Member

Thích đã nhận:
    25
    hoạng : Con này của em đực 100% bác nhé, em có người chọn hộ mà, em mới nuôi 1 tháng mà nó đã sổ được 7 - 8 tiếng rồi, con này của em nó hót từ sáng đến chiều ko biết chán bác ah, chuyện líu lo luôn :))

chimbochao, hoangj and ancaraven like this.
  6. luongthedung

luongthedung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    Con này sao lại mái được. Chim hơi ngắn nhưng nhìn tổng thể cũng khá đẹp. Chim này ít nhất là 1 mùa lông rồi.

7. daotuyen

daotuyen Member

Thích đã nhận:
    10
    chúc mừng bác có chú chim đẹp tiếc là bị cụt mất 2 móng
    thân!

8. subin

subin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    431
    chúc mừng bạn ... 1 tháng như vậy là ok rồi ... chắc có lẽ em nó còn lửa rừng và cũng thuộc loại mau mồm nên mới vậy ... em này chân còn ướt và bộ đuôi bị tưa hết nên mình nghĩ em này có lẽ là bổi thôi chứ không phải 1 mùa như bác trên đã nói đâu ... nếu rãnh làm cái clip em nó gửi lên xem nhé bạn ... !!!

9. khuyenkhuyen

khuyenkhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    251
    oái
    em tg là cn già có vẩy ở chân nhưg cho tắm nc nóg thì hay thay lôg thì cũg bị bay mất chứ ạ

10. luongthedung

luongthedung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    Tôi thì lại đánh giá khác. Con này nuôi ít nhất một mùa rồi vì ba lý do sau: thứ nhất là chim thiên nhiên thì đít sẽ có màu đỏ đậm hơn chim nuôi lâu (con này hơi nhạt). Thứ hai là chim một tháng lồng không dễ gì cho mình chụp hình ở tư thế tự nhiên như thế (ở đây có khá nhiều hình). Thứ ba là ngoài lông đuôi hơi bị tưa còn lại lông lá ok trong khi bạn ấy không phủ áo lồng (thường thì chim bổi trong một vài tháng đầu nhốt loại lồng này sẽ bị sứt ít nhiều ở mũi). Vài lời nhận xét theo ý nghĩ chủ quan của mình...

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:52 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:49 PM ----------

Móng chân còn nguyên đấy chứ. Bạn có nhìn nhầm không?

chimbochao and hoaigiang.hn like this.
  11. hoaigiang.hn

hoaigiang.hn Member

Thích đã nhận:
    25
    Em cam đoan nó là chim mới nuôi được có 1 tháng thôi ah, con này em mua ở lồng tập chung ở ngoài tiệm khi nó mới nhập hàng, còn khi em chụp ảnh nó thì là em phải nhử bằng sâu tười thì nó mới đứng yên như vậy đấy các bác ah (em tập cho nó ăn sâu trên tay của em - sau 2 tuần là thành công :D)
    Con này khi em mới bắt về thì đúng lúc nó đang thay lông, em nuôi thì 2 tuần đầu cũng bị sứt mặt nhưng sau đó thì có lẽ là do đang thay lông nên nó lại mọc luôn cả lông trên mặt, còn đuôi thì em nó cứ đâm vào thành lồng nên mới bị như vậy, em cũng chẳng biết phải làm thế nào để khắc phục cả,hxhx

chimbochao, mavanz and subin like this.
  12. subin

subin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    431
    Mình cũng đồng ý một số lý do bạn đưa ra nhưng cũng có trường hợp may mắn bắt trúng em bổi về thuần trong time ngắn cũng dạn vì mình đã gặp trường hợp đó rồi ... nhưng xin thôi nếu bạn để ý kỷ cái cặp cán của em nó thì sẽ thấy nó vẫn còn màu đen bóng chứng minh chim cũng nuôi chưa được lâu ... vì nếu chim được nuôi qua mùa thì chân sẽ bạc màu theo mình được biết là như vậy , nếu khi nào ra tiệm chim thì bạn chịu khó để ý vào cặp chân mấy em bổi xem có đúng là chân có mấy em nó đen bóng không và xem thử mấy em thuần có mùa xem chân mấy nó có có bạc màu không thì sẽ rõ thôi và cũng như chủ topic đã nói trên là lúc chủ topic bắt em nó thì đúng lúc em nó đang thay lông có lẽ do lúc thay lông xong nên đít em nó không được đỏ cũng nên ... nếu có gì sai xót mong anh em bỏ qua nhé ... vì kinh nghiệm còn non thấy sao nhận xét vậy thôi ... và mình cũng xin không tranh cãi với bạn luongthedung nữa nhé .... chúc cho em bổi này ngày càng hay nhé chủ topic ... !!!!!

Last edited: 4/12/11
    chimbochao and hoaigiang.hn like this.
  13. Andrea_Pirlo

Andrea_Pirlo Member

Thích đã nhận:
    13
    Mình đồng ý với luongthedung vì tất cả ai cũng đã từng nuôi chim đuổi rồi 1 tháng thì không bao h có thể đứng tự nhiên ntn được khi không chùm áo lồng.điểm thứ 2 là nếu như chim mới bắt người đứng gần sao dám đứng mà ăn sâu như thế kia được.

chimbochao thích bài này.
  14. ngohuudan_sonca

ngohuudan_sonca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    minh đồng ý với bác Andrea_Pirlo, chim này không thể mới nuôi một tháng được mình nuôi con bổi đã năm tháng cầm sâu cũng không dám ăn, cũng có thể chim của bác còn non nhưng đã trổ đỏ ngoài thiên nhiên thì không thể nào một tháng mà có thể ăn sâu trên tay đc

15. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Chim này là chim nuôi non lên ông ạ.......! có thể ông bạn mua phải chim sổng.... hai là ông bạn chém cho vui tay

16. chimbochao

chimbochao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,046
    Chim đẹp quá! bổi 1tháng lồng thì mới thấy lần đầu!!!
    Nhân tiên cho em hỏi các bác Pro, có phải chim già thì ngoài tách đỏ thì trên mí mắt cũng có vài sợi đỏ phải không ạ? vì em có 1 con như thế, tưởng hàng độc khoe với bạn thì bạn nói thế nên...buồn 5phút!!! hihihhh

17. hieukape

hieukape Well-Known Member

Thích đã nhận:
    857
    mình nuôi 1 e 5 tháng rùi mà chưa đâu vào đâu, sách lồng vẫn nhảy tung tóe nè.

18. hoaigiang.hn

hoaigiang.hn Member

Thích đã nhận:
    25
    thôi em xin đóng topic nhé, các bác chả ai tin em cả
    nhờ ad đóng giúp em
    Thank's all !