Các cao thủ Gáy xin cho em lời khuyên

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi khoenkhoen, 22/4/08.

1. khoenkhoen

khoenkhoen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    310
    Em thấy bảo nuôi Gáy ăn thóc dễ bị đau mắt nên em đang có ý định nuôi ăn kê . Các bác cho e hỏi là an kê không ăn thóc có được không ? nếu được thì nên cho cho kê đỏ hay kê vàng . Ngoài ra có cân cho ăn thên đậu xanh hay lạc không ạ ?

2. Huanpham

Huanpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,744
    Bị đau mắt koong phải do ăn lúa đâu bạn ạ, vì nếu vậy thì chim cu ngoài trời ăn thóc chết hết rồi. Cu bị đau mắt có nhiều nguyên nhân lắm, trên diễn đàn có nói rồi, còn nuôi cu thì phần lớn thức ăn là thóc, bạn có thể cho ăn thêm kê cũng tốt. cũng tùi con bạn ạ, nhiều con chỉ ăn thóc, không ăn kê và ngược lại. nhà Mình củng có một con như vậy, nhưng phần lớn nhưng con quen ăn kê thì rất ít ăn thóc.

3. minhhp2002

minhhp2002 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    252
    bạn ah, chim đau mắt có nhiều nguyên nhân. chủ yếu con chim đó nóng quá thôi. Không được ăn kê nhé. cái đó làm đau mắt. cho ăn vừng ăn đỗ xanh, treo hỗ mát. thóc thì đừng để mày dính lại nhé chịu khó sàng lại rửa nước phơi nắng . cho khô. Thường thì chim mã hồng thấm hay bị đau mắt lắm .

minh vũ, ancugay and NHAT DUY TH like this.
  4. Amater columbia

Amater columbia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    Cu gáy ăn kê nhiều người đỏ, nóng người, gáy to lắm, thỉnh thoảng bác cho nó ăn một vài con sâu tươi tốt lắm, ăn đỗ xanh nhiều quá đi ỉa dạng rớt..đáy lồng không thay 1 vài ngày các con bọ mạt vào dễ gây bệnh cho chim, tốt nhất bác mua thóc ngon cho ăn...thỉnh thoảng 1 đến 2 tuần cho ăn thêm ít kê, đỗ, lạc vừng, ngô khoai, 1 tuần cho hạ thổ 1 lần nhé

ancugay and NHAT DUY TH like this.
  5. khoenkhoen

khoenkhoen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    310
    Thank các bác . hôm nay vưa mua con Gáy 400.000 vnđ . Em cũng chả hiêu biết về Gáy đâu nhưng cứ thấy dí vào con nào của ông bán chim là con gáy em mua lại nhấp nhổm Gù ầm ầm . Giọng thì em cũng chả biết thế nào là hay cả . Thôi chắc còn đóng học phí nhiều về Gáy mới tập chơi mua được con đực là may rồi

6. tuancuco

tuancuco Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,023
    Theo mình bạn nên sử dụng thóc làm thức ăn chính, ăn kê nhiều sẽ nóng nên cho ăn ít thôi. Để tránh đau mắt bạn nên giữ vệ sinh, tắm nắng, cho ăn đất, sỏi thường xuyên như các cao nhân đã nêu trên diễn đàn. Thân

7. THANH TÙNG ĐL

THANH TÙNG ĐL Black list

Thích đã nhận:
    1,168
    Theo mình bạn nên sử dụng thóc làm thức ăn chính, ăn kê nhiều sẽ nóng nên cho ăn ít thôi. Để tránh đau mắt bạn nên giữ vệ sinh, tắm nắng, cho ăn đất, sỏi thường xuyên như các cao nhân đã nêu trên diễn đàn. Thân

Đồng ý với quan điển cơ bản này.

8. trần tâm cg

trần tâm cg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    272
    chim đau mắt do thiếu chất chim mạnh , hay ăn lúa nó cũng hay cũng tốt tiếng mình yếu ăn đủ thứ cho nó thật sự mạnh trước đủ chất ko bệnh sao . nó cảm ơn chơi trên 100% kga3 năng hehe...................

9. daigiabaoloc

daigiabaoloc Banned

Thích đã nhận:
    2,910
    Bạn nào dịch giùm mình bài này với. Mình đọc nhiều lần lắm nhưng không hiểu gì.

ancugay and tronrong like this.
  10. cugaybinhthuan

cugaybinhthuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    938
    Nếu có thể thì bác nuôi chim bỏ luôn khay phân chim ra là ok 80% ko bệnh rồi. Còn các bệnh khác thì phụ thuộc vào thức ăn mốc, chỗ treo chim quá nóng gây street cũng ảnh hưởng chút ít

ancugay and Quangiahuynh like this.
  11. trần tâm cg

trần tâm cg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    272
    toàn tiếng việt ko đó bạn chỉ cần bạn ko đọc ngược nhất định sẽ hiểu ít nhiều mà . hihi

Last edited: 15/7/13
  12. kienkhanhhoa

kienkhanhhoa Banned

Thích đã nhận:
    4,079
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của mỏ đỏ tmy Xem bài viết
    chim đau mắt do thiếu chất chim mạnh , hay ăn lúa nó cũng hay cũng tốt tiếng mình yếu ăn đủ thứ cho nó thật sự mạnh trước đủ chất ko bệnh sao . nó cảm ơn chơi trên 100% kga3 năng hehe...................
    Bạn nào dịch giùm mình bài này với. Mình đọc nhiều lần lắm nhưng không hiểu gì.
    Để e tạm dịch cho a đọc chơi vậy, có lẽ bác ấy cố tình chơi chữ hehehehe: Chim đau mắt thường do thiếu chất. Chim mạnh, chim hay (có nghĩa là con chim tốt) ăn lúa nó cũng hay, cũng tốt tiếng. Khi chim yếu trong mình nên cho nó ăn đủ thứ, đủ chất thì sao mà bệnh được? Khi đã hồi phục sức khỏe, nó sẽ cảm ơn bạn và chơi trên 100% khả năng có thể của mình.

Last edited: 16/7/13
  13. dong_pham

dong_pham Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    14,881
    haha.bác KIÊN đọc riết rồi quen và hiểu được ý của bác PHƯƠNG rồi.

bác PHƯƠNG lúc này giận ai mà .................

hình như bác PHƯƠNG và PHI xài chung mỏ đỏ tmy thì phải.

Last edited: 16/7/13
  14. hoa buoi no

hoa buoi no Well-Known Member

Thích đã nhận:
    842
    em có nhiều nick hihi og anh cũng vậy mạnh ai nấy chơi mượn chi bác...ý em khác ý og khác nhưng chung qui muốn ae tiến bộ.

15. kienkhanhhoa

kienkhanhhoa Banned

Thích đã nhận:
    4,079
    Các bác còn có nhiều níc, e thì chỉ có một cái một do thằng e út ở nhà lập cho. Các most thương tình thì không sao, bực lên ban níc của e thì e có nước đứng đường. Có lẽ dạo này a Đô bị một số chuyện ức chế gì đấy cho nên lời văn không được như trước. A,e mình nên thông cảm cho bác ấy.

nguoidaugio, GHT, ancugay and 9 others like this.
  16. daigiabaoloc

daigiabaoloc Banned

Thích đã nhận:
    2,910
    em cũng níu lưỡi luôn, đọc xong thấy mình cũng ú ớ theo ko biết đang nói tiếng mán hay tiếng kờ ho hụ hụ! xìu.

---------- Post added at 08:56 PM ---------- Previous post was at 08:54 PM ----------

đề nghị nói tiếng việt nhá kụ, ae trên này dễ bị tăng huyết áp lém, đồng ý tiếng việt rất đa dạng và phong phú về ngữ nghĩa nhưng chuẩn về ý nghĩa. các kụ hồi xưa vẫn dạy học ăn học nói, học gòi học mở mấy cái này ko học được thì lên cao nguyên em chỉ cho vài điêu học chém gió và ném gạch cho đỡ nhọc cái thân.

Last edited: 20/7/13
  17. banchu

banchu Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    7,978
    Welcome to come back !
    Lâu quá không thấy em ý kiến ý cò cũng hơi buồn. Dạo này thế nào rồi, anh biết em có vài clip mới chưa đăng... làm vài phát cho nó xôm xao đi chứ Huân :D

Theo tôi cụ này nói chuẩn không cần chỉnh. Nuôi chim mà để đĩa phân thì cơ hội bịnh rất cao, còn nếu có để thì phải nên để xa xa đít lồng tý và thường xuyên dọn dẹp thì chim rất ít bị bịnh.

Thân,

18. tuancuco

tuancuco Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,023
    Các bác ơi, nói về cho chim gáy ăn đậu xanh, theo mình là nếu có thì cho ăn ít thôi. Trước đây người cháu của mình được ông Nội ở Huế cho một con đồng, ông đã nuôi nhiều năm khá thuộc. Từ Huế mang vào Lâm Đồng nhưng do chưa rành, thương con chim nên cho ăn toàn là đậu xanh. Có lẽ do vừa lạ nước, cộng thêm đậu xanh nên chú đồng nhà ta ra đi không một lời từ biệt. Túm lại chỉ nên thóc - thóc và thóc. Nếu chăm hăng quá hóa ra ép mấy con bổi rừng sao, thời buổi khó khăn đến chỗ đậu còn khó, bữa đói - bữa no, nuôi mồi cho căng- hăng ép tụi nó quá "cũng tội..." Thân!

19. thientam@

thientam@ Active Member

Thích đã nhận:
    184
    ở đây có ná thủ nào giỏi k cac bác..?nhờ đến nhà e bắn bể cái bóng đèn trước nhà ông hàng xóm giùm e ,sáng quá mấy e cu nhà k ngủ được .mong tin vui từ các cụ...đa tạ

20. lehieuhp

lehieuhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,970
    Chẳng cần bắn bể bóng đèn đâu bạn, cứ khoảng 2h sáng dậy tương 1, 2 hòn đá vào cửa nhà ông ấy...khoảng một tuần thì viết 1 lá thư yêu cầu ông ấy tắt điện rồi buộc cục gạch ném vào sân là ổn thôi. hehe