các cao thủ giúp đỡ

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi KhangApple, 19/12/11.

1. KhangApple

KhangApple Well-Known Member

Thích đã nhận:
    432
    em có con chào mào rất dạng mới tậu về đến nổi ko chịu sang lồng nhà em bắt ra mà nó vẫn hót ko hoảng có điều em nó khó sang lồng tấm anh em giúp đõ làm sao cho nó qua lồng tắm thanks

chaomaobt thích bài này.
  2. tuanculanthoi

tuanculanthoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    390
    văn phong của bác lởm quá haha......
    chim không sang lồng em toàn lấy tay khẽ đập vào vanh cho e nó sang..trường hợp găng quá lấy que lùa em nó sang.muốn nó tắm phải để lồng tắm thật tĩnh không có bóng người phơi năng ắt là tắm thôi...!!!

hungvcb and chaomaobt like this.
  3. dhv

dhv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    thử xem , chim e ko chịu tắm . lấy bình xịt fun sương chơi đỡ

hungvcb thích bài này.
  4. chotmechim

chotmechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,088
    bạn cho chim tắm nơi tĩnh,nhìn chim khác tắm 1,2 hôm là em nó tắm thôi,chác chủ cũ nuôi toàn cho cả lồng vào chậu nên em nó mới thế

chaomaobt thích bài này.
  5. KhangApple

Thích đã nhận:
    432
    nó dạng đến nổi đập lồng ko ra lun hjx , mua về bắt tay chuyển sang lồng mà nó ko biết nhát là gì hjx hjx ,mở cửa lồng gờ cũng ko chao sao lấy que chọt nó bay

6. dinhhaind

dinhhaind Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    chim nuôi non lên đây mà. chim này chỉ chơi văn nghe thoi. không đấu dá với đi bẫy được , gặp chim già là im ngay.bạn thử cho no nhìn 1 em khac sang long tám xem.cho em no hoc tu tu vay

7. KhangApple

Thích đã nhận:
    432
    chim mồi của mình kè nhau 2 đứa đấu đá thè lưỡi ghê lắm bạn

chaomaobt thích bài này.
  8. chaomaobt

chaomaobt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    438
    Trường hợp như bạn nói thì chim của bạn chắc chắn là chim non nuôi lên, có thể chim bắt tổ hoặc chim má trắng. Chim được nuôi nhốt trong lồng cố định trong 1 thời gian dài nên chim lần tưởng đó là ngôi nhà của nó. Khi ta sang chim qua lồng khác chim tưởng phải đi chổ lạ nên chim sẽ không nhảy qua vì chim quá dạng người. Chỉ có cách dùng tay bắt chim ra thì sẽ hay hơn là dùng que hay cây chọc đuổi cho chim chạy qua, nhiều khi lại làm hoảng con chim.

Do chim đươc nuôi nhốt trong lồng cố định, ít đi dợt dãi, ít đi giao lưu cũng như thay đổi chổ lạ nên gia chủ thường để 1 hủ nước nhỏ vào trong lồng cho chim tắm, riết rồi thành thói quen. Giờ khi chim về nhà mới ta đuổi chim qua lồng tắm chim không chịu qua cũng là chuyện bình thường. Tùy theo ab3n chất từng con mà chim sẽ nhanh chịu tắm hay không, có con cứng đầu nên tập cho chim tắm rất mất thời gian và khá vất vả đối với gia chủ. Cách tốt nhất là cho em nó nhìn thấy chim khác đang tắm, đang vảy nước tung toé. Bạn cũng cần cho em nó sang lồng tắm cùng lúc với chim đã bỉết tắm rồi, khi em nó thấy em kế bên tắm thì em nó sẽ bắt chước.

Chim khi kè nhau lè lưỡi như lưỡi rắn không gọi là chúng đang đấu nhau, đó chỉ là động tác tự nhiên khi kè chim sát nhau và chim của bạn cũng chưa có lửa để đấu hót. Con chim khi nó có lửa mà kè chim lạ vào thì nó sổ giọng thị uy và đe doạ đối phương bằng giọng chét chẻ, nếu con nào hung hăng quá thì nó bu chụp đòi cắn.

Thông thường những em chim tơ đặc biệt là chim con nuôi lên vì chim quá dạn dĩ nên bản chất chim sẽ tương đối hiền lành và việc đấu cũng như dợt dãi ở Hội cũng không bằng chim gốc má trắng hay chim gốc bổi nuôi lên.

KhangApple and Hoàng ĐL like this.
  9. KhangApple

Thích đã nhận:
    432
    thanks bạn để mình đem đi bẫy dợt vài lần hix hix tại con mồi của mình nó ko đc dạn, chơi đc nhưng cầm lồng con chao

chaomaobt thích bài này.