Các cao thủ giúp em vói

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi hiệp, 16/11/06.

1. hiệp

hiệp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Hồ rong của em nhiệt độ cao quá 31độ . Em có mua một cái quạt về nắp nhiệt độ giảm xuống 27 độ thế là cá bị nấm trắng liền . Vậy bây giờ phải làm sao? không lẽ phải bỏ quạt đi. Nhân tiện các Bác cho em hỏi hồ rong thì dùng thuốc trị nấm loại nào mà ít ảnh hưởng tới cây trong hồ nhất. Cảm ơn~X( ~X( ~X(

2. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    thường khi cá bị bệnh cần bắt cá ra và chữa ở bên ngoài, không nên chữa cá ở trong hồ có cây thủy sinh vì lý do lượng nuứoc trong bể lớn cần nhiều thuốc và chắc chắn sẽ ảnh hưởng đến cây thủy sinh và môi trường trong bể.

3. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Cái này chưa thể kết luận do nhiệt độ được, bạn xem lại môi trường hồ xem sao...hồ của Blue cũng lắp wạt, lúc xuống tới 26 (ngày mưa) mà mũi đỏ & tam giác vẫn khỏe re....

4. hiệp

hiệp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo gợi ý của Anh blue Dolphin em mới nhớ ra hôm rồi có châm phân nước không biết có phải nguyên nhân từ đó không? Em định dùng thuốc nhộng nâu cho trực tiếp vào hồ theo như một số anh em đã làm và kết luận là không ảnh hửong nhiều tới cây . Không biết có được không các Bác? Bởi vì vớt hết tụi cá đó trong hồ 1m lại nhiều cây nữa chắc không nổi quá.

5. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Blue có 1 phương thuốc do 1 cao thủ chỉ cho....bạn ra hiệu thuốc tây mua viên nén Metronidazole 250mg, 1 viên cho 25l nước, bỏ thẳng vô hồ cũng được...không ảnh hưởng tới cây đâu.

6. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Thuốc con nhộng màu nâu mà bạn bỏ vào bể thủy sinh thì bể thủy sinh thành màu xanh mất, không nên làm thế vì loại này chuyên dùng cho La Hán và các loại cá lớn.

Cách này cũng ok nếu như cả đàn cá của bạn bị hoặc bạn muốn phòng ngừa cho chúng.

Bản thân mình, nếu cá trong bể thủy sinh bị nấm thì mình mặc kệ, tự nhiên chúng khỏi, nếu quá lo lắng thì bạn (nếu ở SG) thì chạy ra CQ mua 1 bịch thuốc trị nấm dạng bột (bịch màu hồng phấn có hình con cá 3 đuôi), giá 5k về bỏ vào khoảng 1/5 bịch tùy theo lượng nước trong bể.

Thân. Chúc cá bạn mau khoẻ.

7. oliverViolet

oliverViolet Member

Thích đã nhận:
    0
    Bài thuốc của anh BD hữu nghiệm lắm đó.Em làm giống vậy sau 2 ngày cá đã bớt dần rùi^^.Cám ơn anh nhìu nha