Các cao thủ giúp em với!

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi hoangthu, 8/6/11.

1. hoangthu

hoangthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Hưng Hà - Thái Bình/ Mường Chà- Điện Biên
    Theo em biết thì tiếng của mi mái thì chỉ được gọi là "xùy" không được coi là hót, vậy mà chiều nay có ông cùng trường đến chơi xem con mi của em xong kết luận " con này của chú chắc chắn là mái" trong khi đó con này của em đã được 3 tháng lồng rùi, hót chưa căng nhưng cũng tương đối, bình thường em xách thì không nhảy nhót gì cả(quen chủ mà), em chỉ cho ông ấy xong ông ấy bảo "mi cái cũng hót", em bảo " chắc a nhầm với tiếng xùy của mi cái"... giải thích chán ông ấy vẫn khăng khăng ý kiến, ông ấy còn bảo anh đưa chú lên xem con mi cái nhà ABC "nó hót lanh lảnh", em hỏi nếu nó hót vậy thì sao anh lại bảo nó là cái, ông ấy cứ khẳng định chắc chắn là nó hót, em cũng bó tay. Trong trường hợp này xin các anh em cao thủ cho em ý kiến với, cám ơn các anh trước

Last edited: 8/6/11
    vu minh khoi, KtsBim, nghiado and 2 others like this.
  2. chích bông

chích bông Guest

Mình thấp thủ :"> nên chỉ dám nói mấy câu :"> :
    - Một là ý của bạn là đúng !
    - Hai là con nhà ABC kia chắc là con mi đực nhưng xuỳ được giọng mái nên làm ông bạn kia khẳng định như thế :D .
    Ko có gì phải hoang mang bạn nhé =))

3. anh_qb

anh_qb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    229
    Bó tay, một là ông ấy không biết gì hai là ống ấy lừa bạn để bạn chán và bán con chim đó cho ông ấy.

KtsBim, nghiado and hoangthu like this.
  4. toilavu

toilavu Moderators

Thích đã nhận:
    5,261
    Ông ấy nói đúng đấy, nếu bác không tin, hỏi lại ông ấy xem phải đúng thế không :D

5. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    e đồng ý với pác này, vì nhìu con Mi trống đôi khi cũng làm đc giọng xùy của Mi mái. chắc ông kia bị thằng nào lừa nên cứ tin là Mi mái cũng bít hót.

6. Dr Tien

Dr Tien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    193
    Vấn đề này nếu phân tích rỏ rất phức tạp bạn à
    Loài chim nói riêng, muôn loài muôn thú nói chung, bộ gen (bộ nhiễm sắc thể : đột biến, hoán vị , chuyễn đoạn .... rất phức tạp); dẫn đến tổng hợp Protein chức năng thay đổi....
    Cụ thể ở người bộ nhiễn sắc thể bình thường: Nam là 46 XY, nữ 46 XX. những trường hợp bất thường: Bộ nhiễm sác thể 46 XXY (Biểu hiện ra ngoài có khi là nam, có khi là nữ.) một số trường hợp chuyễn đoàn BNST 46 XY mà có cơ quan sinh dục nữ, BNST 46 XX mà lại có cơ quan sinh dục nam.... Nói chung rất phức tạp.. điền đầu
    Muốn biết chính xác làm nhiễm sắc thể và gen đồ sẽ rõ ( ở Việt Nam ta có làm)
    Vài dòng gởi các AE , xin chúc sức khỏe cá AE.

7. huyduclc

huyduclc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    683
    Em thấp thủ nhưng chắc chắn 1 câu
    trống có thể biết xùy nhưng mái ko biết hót
    Ông đó vẫn khăng khăng con mái hót thì bảo bán cho em 200k đi, mái chỉ giá đó thôi

8. anh_qb

anh_qb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    229
    Xin lỗi em tiếp lới bác, nếu chim mọc 200k còn thần, chim hay thì 1000k vân mua. Nếu ông ây bảo là mái

KtsBim, nghiado and hoangthu like this.
  9. boyht

boyht Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,028
    Bác này là nhà khoa học sinh dục hay sao mà nói đúng thế. đọc xong chả hiểu gì

chiendviz, KtsBim, nghiado and 3 others like this.
  10. hoamiaka

hoamiaka Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,714
    Cái nick cũng đã thể hiện lên lý do tại sao a Tiến lại viết thế mà..Bác sĩ Tiến này là 1 cao thủ chơi mi trong SG. Công tác tại bệnh viện thì ở khoa thần kinh, còn ở cội chim thì khoa móng gối..hihihi

11. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Con cá "La Hán" nhà em thi thoảng nó còn gáy ò ó o o o chơi giọng gà luôn trong bể kiếng, huống chi con mi mái biết hót... Ha ha ha ha
    Chuyện viễn tưởng >>>!

12. hoamiaka

hoamiaka Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,714
    Chính xác quá...Trống thì CÓ THỂ xùy chứ mái thì chắc chắn KHÔNG biết hót..

13. vu minh khoi

vu minh khoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    Ông ý bảo thủ qá ... hjhj...............................................

chuongmobile@, KtsBim, mavanz and 4 others like this.
  14. hoangthu

Thích đã nhận:
    22
    lát nữa em phải cho ông ý xem topic này, để ông ý biết, tại ông dạy văn mà em dạy toán nên chịu không cãi được, giải thích mãi cũng thế thôi. em chân thành cám ơn các anh em trên diễn đàn

KtsBim, huyduclc and nghiado like this.
  15. nghiado

nghiado Well-Known Member

Thích đã nhận:
    379
    BÓ tay! xùy , hót , hay kêu nghĩa nó chả như nhau , như là ăn , xực , đớp , hốc ... vậy đó .
    Từ xùy chỉ tiếng hót, kêu chim mái ý mà , tại mình kô hiểu chim nó muốn nói gì khakha . Mi máy thì chỉ suốt đời kêu , hót hay xùy gì đó1 giọng đơn điện thôi " chẹp chẹp chẹp ... hay píu píu píu " không biết diễn tả = lời thế nào khakha .
    Chúc mọi ngày 1 ngày vui vẻ.

hoangthu, KtsBim and huyduclc like this.
  16. huyduclc

huyduclc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    683
    Không thể nói như bác được nói thế thì Mi mái cũng biết hót, nhưng hót đơn điệu không luyến láy như đực, nhưng mà AE ở thế giới họa mi hơn 4k năm trước đã công nhận gọi đó là tiếng sùy rồi, còn cái tiếng luyến láy, nhiều giọng dài dài của con đực mới được gọi là hót hehe

hoangthu and KtsBim like this.
  17. toilavu

toilavu Moderators

Thích đã nhận:
    5,261
    Hôm nào rảnh nhờ Bác sĩ test NST & GEN đồ giúp em nhé, em nghi ngờ giới tính của em lắm lắm ạ :(

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:28 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:26 PM ----------

Em cưới xong sẽ biết MÁI có hót không & TRỐNG cò Xì không kakaaakaaaaaaa

hoangthu, huyduclc, KtsBim and 2 others like this.
  18. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    ở trong này không biết có ai đã từng chơi gà cảnh và gà chọi chưa??. xin hỏi các bác gà mái có thể gáy như gà trống không ạh??. hay chỉ cục tác lá chanh thôi ạh??. Em xin nói luôn là gà mái có nhiều trường hợp gáy te te nhưng tất nhiên là nó chỉ bằng 80% con trống thôi. Cho nên bác DR Tiến nói rất chuẩn đó ạh. Còn chim thì em chưa gặp cái trường hợp nào mi mái nó hót như đực. Và trên đời không gì là không thể xảy ra cả. Còn trong trường hợp này là bác kia còn lơ mơ về chim thôi ạh

hoangthu, mavanz and huyduclc like this.
  19. hoangthu

Thích đã nhận:
    22
    em rất cám ơn anh em trên diễn đàn đã cho ý kiến, nhưng nhiều khi anh em mình vẫn nói vui với nhau " không biết không có tội:blushing:" có gì mong anh em thông cảm, anh em ở Hà Tây có thích mi bổi thì em giúp đỡ, sắp tới e mang 2 con về cho thằng bạn ở HN2, khoảng 14 em về, mi đẹp theo ý ae thì e không khẳng định, giúp ae là chính thôi, có gì các bác liên lạc cho em theo số 0985239048, một lần nữa chân thành cảm ơn ae :-*

KtsBim and vu minh khoi like this.
  20. vu minh khoi

vu minh khoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    Trên Điện Biên chắc nhiều chim lắm ông a nhỉ .... hjhj

KtsBim thích bài này.