Các cao thủ làm giò gà xin chỉ giáo.

Thảo luận trong 'Phụ kiện chỉ dành cho gà rừng' bắt đầu bởi garungdaknong, 3/4/13.

1. garungdaknong

garungdaknong Member

Thích đã nhận:
    21
    thân chào tất cả anh em trên diễn đàn !
    mình là lính mới hôm nay mạo mụi xin anh em chỉ cho mình cách se cáp làm giò gà bằng hình ảnh. mình nghe nói là se bằng khoan nhưng bằng khoan se làm sao cho mịn nhất. và cách kẹp cáp sao để se được. và chất liệu cáp mình lấy gì làm là tốt nhất ở chỗ mình họ cũng bán giò gà nhưng đánh được 1 con là dục luôn bộ giò vì cáp rất dở không có độ dẻo và mảnh, vậy mình muốn tự tạo cho mình vài bộ để mùa sau đánh chứ mùa này cũng gần hết rồi. rất mong sự hỗ trợ về kỹ thuật của anh em. mình xin chân thành cảm ơn trước !

2. listen_to_me

listen_to_me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    660
    làm gì phải lôi người khác vào vậy bác...trả lời được thì trả lời không được thì thôi....mắc gì phải châm chọc nhau

............................gieo gió gặp bão.....................

cuongero thích bài này.
  3. cuongero

cuongero Well-Known Member

Thích đã nhận:
    126
    Chào bạn .giờ mình chỉ nói thôi chứ thật sự hình ảnh k có và mình làm sao nói bạn vây nếu chỗ nào k đúng mong bạn thông cảm
    Trước tiên là dụng cụ và vật liệu:
    VỀ DỤNG CỤ:
    gồm kiềm ,1 cây thước dây, 1 cái khoan (hoăc bạn dùng 1 miếng gỗ vừa thôi khoan 1 lỗ trên đó sau đó dùng 1 dây kẽm cỡ của lưới b40 là vừa bạn sỏ qua và bẻ 1 đầu giống cái tay quay còn đầu kia bạn bẽ 1 đường vuông góc là đc và làm 1 chân đứng nữa là được )mình nghĩ nếu lần đầu tiên bạn làm nên quay bằng cách này sẽ dễ hơn 1 cục đá mài nếu k có máy .
    VỀ VẬN TƯ :
    gồm sợi cáp se giò (loại gì tùy bạn chọn ) , chân cắm bằng tăm xe đạp cắt đôi ra là vừa 1đầu bẻ tròn 1 đầu mài nhọn là đc ,1 cuộn nhợn (loại siêu bền hay bình thường tùy) và 1 cuộn nhợn lơn tý làm dây liên kết bẫy ,1 dây kẽm làm khoen (hay hay kheo đồng hàn chì) 1 bình keo 502 .
    PHẦN SE CỘNG GIÒ :
    đầu tiên ta tìm 1 sợi thép cỡ vừa ,dùng kiềm bẻ vuông góc lại và cố định lại (dùng đinh vào tường hay tùy ),tiếp theo căt cáp k cần duổi thẳng đâu nhé,ta cắt dài 24cm sao đó gấp đôi lại (bạn lưu ý dừng bẻ chết mí đầu trên lai trước nhé để tự nhiên.Chỉ đầu quấn dưới mới bẻ lại thôi nhé, vì khi chết mí trước vì mình do k chuẩn đc nên dây sẽ bị so le vì vấn đề đó mà ban se cáp k mịn và dẫn tới đức cáp nữa) quấn đầu dưới lại cho kỹ và bẽ gấp lại ,sao đó ta tiến hành se .Trước tiên ta đưa đầu dây dưới bẻ gấp vào máy khoan hay dụng cụ mình nói ỏ trên và để đầu trên chưa bể chết vào sợi thép mà mình cố định trước ,sau đó dùng lực tay mình giật 1 cái nhẹ thôi k thì đức đó (giật cho căng dây cáp đó bạn). Vậy là sợi cáp tương đối là đều rồi đó ,sau dó tiến hành se cùng chiều kim đồng hồ se vừa và từ tư và nhớ đều tay .Khi se đông thời dùng tay kéo 1 lực hơn căng sợi cáp 1 tý .khi se cảm thấy đc bạn dừng lại và quay ngược chiều kim đồng hồ cỡ 6 vòng (mục đích la k làm sợi cáp bị se lại 1 cục do lực xoắn cửa sợi cáp chư bị chết mí hết)và cứ thế làm đủ số lương bạn cần
    PHẦN LÀM KHEN :
    theo mình ngĩ bạn k cần làm khoen đồng hàn chì đâu tốn thời gian lắm chỉ cần bằng kẽm là đc ,sau lấy dây kẽm quấn quanh cây đinh 10p 1 vòng, sau đó bạn dùng kiền siết lại (như ta buộc bình thường vậy )vừa thôi rồi bấm đi đừng siết dức luôn nhé sẽ k chắc đâu.vậy là xong
    PHẦN LÀM CỌC CẮM :
    bạn chỉ cần ra tiêm sửa xe đạp mua tăm hay xin thì càng tốt tăm cũ thôi k cần mới đâu. Về cắt đôi ra là đc,sau đó dùng kiềm bẻ cong tròn 1 đầu ,1 đầu mài nhọn là OK.sau khi xong mấy phần trên tiếp theo ,tới phần nối phần chân cắm và sợi cáp.
    PHẦN NỐI CHÂN CẮM VÀ SỢI CÁP :
    dùng thước do sợi cáp từ đầu tới đầu chân cắm là 23cm là ok (nhớ chừa dư ra ít để buôc vào chân cắm nhé và dùng kièm bể gấp lại nhỏ thôi để khi buộc vào chân cắm khỏi tuột )sau đó dùng dây nhợ nhỏ buôc lại rồi dùng keo 502 nhỏ vào cho chắc vậy là đc 1 phần nữa.
    PHẦN BUÔC DÂY VÀO SỢI CÁP VÀ KHOEN VÀ DÂY LIÊN KẾT:
    bạn buộc vào khoen trước nhé sau đó đo từ đầu khoen tới cuối duôi dây mình cắt là khoảng 28cm là ok .Sau đó buộc vaò đầu sợi cáp và đo lại dài cỡ 25 là đc , sau đó bạn bẻ cong sợi cáp lại vừa thôi ở đầu sợi cáp thôi nhé ,tiếp bạn nối dây liên kết nữa là xong

Đây là vài kiến thức sơ sài của mình mong bạn k chê bài có hơi lũng cũng tý có gì ban k hiểu mình sẽ giúp tiếp chúc ban thành công . thân:x:x!!!!!!

Last edited: 6/4/13
  4. garungdaknong

garungdaknong Member

Thích đã nhận:
    21
    rất cám ơn anh em trong diễn đàn. rất bổ ích mình sẽ thử có gì mình sẽ liên lạc với anh em thân chào !!!!

ARSENALFC thích bài này.
  5. cuongero

Thích đã nhận:
    126
    mình quên mất cắt cáp 48cm nhé gấp đôi thành 24 cm thân ban

ARSENALFC thích bài này.
  6. quangdungduyen

quangdungduyen New Member

Thích đã nhận:
    0
    cam on bac . bài viết rất bổ ich! em dang cần tìm. nhưng mong bác chỉ rõ guim em cách xe cáp và cách buộc dây vao cao đê không bu mắc không nhạy dò

7. lù mạnh hùng

lù mạnh hùng New Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn đã làm đc giò chưa theo mình bạn nên mua dây cáp ở tăng xích xe đạp là tốt nhất bạn đừng xe dây bằng khoan bằng tay quay nó mới đều mà mịn đc ban ah. chúc bạn thành công .thắc mắc j cứ nói

8. nam-hoabinh

nam-hoabinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,430
    mình thì se cáp bằng quạt điện đảm bảo siêu nhanh siêu mịn rất rễ làm , bạn tiến hành như thế này nhé thào lồng quạt điện tháo cánh dây cáp buộc thút lọng một đầu móc vô cá quạt đầu kia sỏ vào một cái đũa , chú ý kéo nhẹ căng sợi cáp giờ thì bật quạt khởi động thui rất đơn giản , xong bạn đo kích thước dây cáp mình muốn làm cắt và lấy một cái sắt nhỏ như cái tăm lấy kìm vặn tạo một lỗ nhỏ xíu để buộc dây ................... còn về chân cắm thì cứ làm như mấy bác nói nt ...................

9. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    Xe bằng máy khoan và bằng quạt điện cũng như nhau cả thôi bạn ơi . cả 2 cách đều dùng điện quay thôi mà .

10. tammapn

tammapn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,115
    ĐÔI KHI CỌNG CÁP THẬT KHÓ TÌM MÀ NHÌU KHI NÓ LẠI NGAY TRƯỚC MẮT..............ĐI THỬ NGOÀI ĐƯỜNG...THẤY DÂY ĐIỆN THOẠI BỎ TREO NGAY CỘT ĐIỆN ẤY...CẮT LẤY NÓ VÀ TƯỚC RA LẤY LAỌI DÂY CÁP CHỊU LỰC CỦA DÂY ĐIỆN THOẠI...TRONG ĐÓ CÓ 7 SỢI CÁP XOẮN VÀO NHAU.....ĐÓ LÀ 7 CỌNG DÒ ĐÓ........ĐO KHOẢNG CÁCH LÀ 54CM...SE ĐÔI LẠI RÙI ĐO THẤY DÀI CỠ 25-26CM LÀ OK......RA TIỆM CƠ KHÍ BÁN MÁY KHOAN VÍT ỐC NGOÀI CHỢ MUA CÂY THAU SIZE NHỎ NHẤT...TẦM 12.000 1 CÂY...VỀ ĐO CẮT RA 9 CÂY LÀM CHÂN CẮM LÀ OK NHẤT.......NHỢ THÌ MUA LOẠI NHỢ SIÊU BỀN MÀU HỒNG HỒNG CỦA NHẬT SIZE SỐ 8....VỀ RÚT CỌNG GÂN TRONG SỢI NHỢ SIÊU BỀN RA LÀ TA CÓ 1 SỢI DÂY VỪA BỀN,VỪA DẺO VÀ NHẠY..........KHOEN TA LÀM BẰNG CỌNG DÂY ĐỒNG...LẤY CỌNG DÂY ĐỒNG CHÀ GIẤY NHÁM HOẶC LẤY DAO CẠO LỚP SƠN BÊN NGOÀI RA ĐỂ KHI TA CHẤM HÀN DỄ DÍNH HƠN.......LẤY DÂY ĐỒNG SAU KHI CẠO QUẤN QUANH CÂY VIẾT KHOẢNG 40 TUA...SAU ĐÓ DÙNG KỀM CANH CĂT THÀNH TỪNG VÒNG TRÒN NHỎ ĐỀU VÀ NHANH MÀ KO BỊ SOLE TÍ NÀO...HIC HIC MỎI TAY QUÁ MAI RẢNH CHỈ TIẾP

11. cuongero

Thích đã nhận:
    126
    Dây chịu lực đt thì nói chung làm tạm thôi a ạ chứ xét về mặt lâu dài và độ nhạy là k có tốt hơn lấy dây thắng xe máy làm hay hơn đó e có thử và biết chỉ sau khi xe xong ba ngày rỉ ngay 1 tuần sau như là thép bình thường tốt nhất k nên làm cáp chịu lực đt ,bổ xung cho phần trên.mong mọi người đón nhận.thân.........................:blushing:

Last edited: 19/6/13
    CuPhuLong thích bài này.
  12. hai_hb

hai_hb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    353
    em lại thấy khó nhất cái phần buộc gữa dây dù với dây cáp. các bác có thể chụp ảnh cho ae xem cụ thể hơn đựoc không

13. tammapn

tammapn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,115
    đó là kĩ thuật se đôi sợi cáp....còn kĩ thuật se 4 sợi cáp nó sẽ khác đi...và độ đàn hồi cuả nó sẽ tốt hơn và khi làm ra bộ dò đa số người đi bẫy sẽ chọn bộ dò se 4 làm bộ dò đá vây xung quanh gà mồi...còn bộ dò se đôi đa số cắm phía ngoài xa xa khi gà về sẽ bị dính từ xa....qua đó có thể dính cả trống lẫn mái

hai_hb thích bài này.
  14. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    Nói chung các bác nên hướng dẫn bàng hình ảnh cho người đọc dễ hình dung và dễ hiểu hơn.chứ người ta chưa làm bao giờ mà các bác cứ viết 1 lôgíc sông dài đằng đẵng như thế chỉ mỏi mắt người đọc thôi.đọc xong chẳng biết buộc cáp như thế nào để xe và xe như thế nào cả , xin chân thành cảm ơn!

BAONHJ. thích bài này.
  15. hai_hb

hai_hb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    353
    nói chung là cùng chơi nhưng mà các bác nhiều kinh nghiệm hẹp hòi lám... chán. em nói quá các bác thông cảm

16. cuongero

Thích đã nhận:
    126
    bác hai hd cho xl nha e bận nê chua giửi hjng cho bác đc thông cảm sẽ tới sớm bác ạ thân

hai_hb thích bài này.
  17. garungdaknong

garungdaknong Member

Thích đã nhận:
    21
    không ai hướng dẫn bằng hình ảnh củng hơi khó mày mò mãi vẫn không làm được, nhưng dù sao củng cám ơn tấm chân tình của tất cả mọi người, không biết khi nao mới được ngồi rình gà đây nữa!

18. Thanh Ninh Bình

Thanh Ninh Bình Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    Kỹ thuật se 4 sợi cáp có khác so với se 2 sợi không vậy bác? Bác có thể hướng dẫn ae kỹ thuật se cáp 4 sợi được không? Thank bác nhiều:applause::applause::applause:

19. Thanh Ninh Bình

Thanh Ninh Bình Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    Cụ tammapn ơi, cụ chỉ giùm cho e cách se cáp 4 sợi đi. Em đợi cụ cổ dài ra rồi đây nè hihii. Mong cụ bớt chút time để ae được mở rộng tầm mắt.

20. GarungchuprongN

GarungchuprongN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    450
    Se cáp 4 sợi thì cũng có gì khó đâu bạn, cũng giống như se 2 sợi thôi, cẩn thận một chút là được.