Các cao thủ led ơi ! help me

Thảo luận trong 'Ánh sáng' bắt đầu bởi TuanDat_M, 20/11/13.

1. TuanDat_M

TuanDat_M Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    các anh cho em hỏi là :
    đèn led VANVU với led HENRRY cái nào tốt hơn
    VĂNVU thi 400k 1 máng cho hồ 60cm còn HENRY tới 1tr4 cho máng 60cm
    theo các bác thì loại nào tốt hơn ! chơi cắt cắm ,các loại rêu ,tcn và các loại cây xanh đỏ ! led có chơi dc mấy cái này ko ạ
    nếu ko chơi led thì chơi máng odysea T5 có đủ sáng cho hồ 60x40x40 để TCN bò ko ạ !
    THANKS Ạ

2. haohoacongtu

haohoacongtu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    Mèng đéc ơi, Led chơi cắt cắm, các loại rêu, tcn và các loại cây xanh đỏ được ạ. Rêu thì không vấn đề gì, cây cắt cắm màu xanh cũng vẫn không vấn đề gì, cây màu đỏ có tí chút vấn đề. Cụ thể là huyết tâm lan và diệp tài hồng vẫn màu đỏ bầm nhưng vảy ốc đỏ không được đỏ lắm (đỏ nhạt) hoặc có đôi khi nó ra màu hồng và phần lá dưới gốc thì có màu xanh. Nhưng không hề gì vì nó tiết kiệm điện hơn và không sợ bị giựt lại không phải thay bóng thường xuyên và ánh sáng không suy giảm quá nhiều theo thời gian nên hãy chọn Led thôi.

Last edited: 21/11/13
  3. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Vấn đề bóng Led bền hay không chắc chắn phải suy nghĩ lại vì mình sử dụng 4 thanh led 5630 từ tháng 4 thì đến nay có 2 thanh led bị chết khoảng 1/4 số bóng , 1 thanh led chết 3 bóng và 1 thanh led vẫn còn đủ số bóng . Tất cả các thanh led này mắc trên cùng bộ nguồn ( bộ nguồn thì được bảo hành nhưng thanh led thì không được bảo hành ).
    Có thể nói Led trên thị trường vẫn khá phong phú về chất lượng cho nên chọn loại led của nhà sản xuất nào có chất lượng thì mới kinh tế và hiệu quả được !

Last edited: 21/11/13
    ICHIAN and haohoacongtu like this.
  4. Geno

Geno Well-Known Member

Thích đã nhận:
    263
    anh cho em mạo muội xin hỏi: nếu xét cả vấn đề chất lượng cây thủy sinh với cả vấn đề kinh tế thì người ta khuyên nên dùng bóng t5 t8 hơn là đèn led phải ko ạ?dùngd đèn led cây ko đc như ý mà lại giá thành cao thêm vào đó hay hỏng nữa thì nên chăng người mới chơi bể thủy sinh nên chọn dùng bóng huỳnh quang hơn đúng ko ạ?

5. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Cho đến lúc này thì đèn led vẫn trong những bước thử nghiệm chứ chưa có một kết luận cụ thể , có thể có những sản phẩm Led cao cấp đạt yêu cầu chất lượng nhưng giá thành tạo ra một rào cản đối với giới chơi thủy sinh . Hiện tại với dạng Led bình dân mà mình đã thử qua thì tạm có nhận định : những cây màu xanh và rêu có vẻ thích hợp . Riêng cây cắt cắm có màu nóng thì hầu hết vẫn chỉ có màu tái tái không đẹp như dưới ánh sáng đèn T5 hay T8 . Tuổi thọ của Led bình dân này thì đã nói ở bài trước .
    Người mới chơi hay người chơi lâu rồi cũng đều mong muốn cái gì đó hiệu quả toàn diện cho nên lời khuyên của mình là nên kết hợp cả hai loại ánh sáng này tùy khả năng và tùy đặc tính của cây mà chúng ta yêu thích . Hiện tại chưa có đáp án đối với Led để kiểm chứng tới nơi tới chốn trong một thời gian đủ dài và trên nhiều loại cây thủy sinh , hầu hết vẫn đang thí nghiệm và khi có thất bại thì lại không đề cập tới .

graph thích bài này.
  6. haohoacongtu

haohoacongtu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    Led 5630 Tung Cẩu sx thì hên xui thôi, thường thì nó chết từng cụm 3 bóng mà không cần lý do. Nhưng nếu chơi Led CREE XML-T6 hàng sx theo tiêu chuẩn Mỹ thì lại khác à. Mình xài dàn Led CREE khoảng 1,5 năm mà không thấy bị gì cả. Tuy nhiên ánh sáng cũng có suy giảm đôi chút, không còn đẹp lung linh như lúc ban đầu nữa.

7. TuanDat_M

TuanDat_M Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    cảm ơn tất cả ý kiến của các anh ! z chắc em phải kết hợp bộ led kéo ra tiền cảnh cho tcn bò ,máng t5 t8 thì treo lên để có vị trí cho quạt ,máng đèn e tính DIY OSRAM ỏ PHILIP
    miếng phản quan thì chơi kính lun
    Ý kiến của e dc chứ các a

8. DIYLED

DIYLED Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    bạn ở nam hả, LED thanh thì nhiều loại lắm, 5630 , 7020, 5050. Trong đó 7020 là siêu sáng, sáng nhất giá cao hơn 1 chút

9. namvuong

namvuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Cảm ơn bác , cảm nghĩ của bác đó là cây dùng Led thích hợp nhất với rêu .Cây cần nhiều ánh sáng, Led chưa chắc đã phù hợp......

10. maitienloc

maitienloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Các loại cây cần ánh sáng và độ sáng khác nhau nên cần kết hợp nhiều ý kiến để tham khảo dùng led có tiết kiệm điện song giá thành còn đắt và độ bền ko ai đảm bảo cho mình cả

11. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Mình thì vẫn nghĩ là led có thể xài được nhưng chưa ai tìm ra được công thức phối trộn hoàn hảo
    Hơn nữa led mới, sản xuất về sau không có nghĩa là phù hợp đối với thủy sinh led hơn đời trước, có chăng là công suất cao hơn, tiết kiệm điện hơn...

12. maitienloc

maitienloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình chuyên về ánh sáng không biết gì về cây thủy sinh nên khó góp ý về đèn và ánh sáng. Nhưng theo mình thì đèn led bây giờ cũng dùng tạm dược chứ về độ bền nhiều thì chưa biết nhưng độ 3 năm chưa hỏng thì mình dám chắc. Còn độ sáng thì led lùn siêu sáng cũng đảm bảo lắm chứ .chỉ cần 18-20w là tương đương đèn tuýp 40w rồi mà có phần rực rỡ hơn