Các cao thủ và các bô lão nuôi yến ơi cho em hỏi với.........

Thảo luận trong 'Yến hót (Canary).' bắt đầu bởi namboyzone, 19/2/14.

1. namboyzone

namboyzone Member

Thích đã nhận:
    0
    Chim yến chỉ ăn các loại hạt + rau + 1/2 trứng cút hàng ngày,khoáng,mai mực...Ko ăn cám trứng có ảnh hưởng gì ko???? Các bác cho em chút lời khuyên với.:x

2. thai_moscow

thai_moscow Well-Known Member

Thích đã nhận:
    47
    mình đang nuôi yến hót và chỉ cho ăn kê ,rau va hàng ngày cho ăn ít trứng gà thôi chim khỏe và sính sản đều .bạn nuôi như vậy không sao đâu

3. BLACK_CANARY

BLACK_CANARY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    498
    - Nếu điều kiện ko cho phép thì bạn có thể bỏ cám, nhưng lâu lâu hãy bỏ vào chuồng cho nó một miếng bánh mì. (ăn trứng thường xuyên sẽ có hại cho chim nhé bạn)
    - Còn ngược lại hãy cung cấp đủ cám + hạt + thức ăn xanh cho nó thì sẽ tốt hơn,
    - Tháp dinh dưỡng cho yến : tinh bột ,ngũ cốc - rau củ quả - đạm. (từ nhiều tới ít nhé bạn)
    - Nói chung là ta phải cân bằng dinh dưỡng cho chim và có menu thật phong phú là tốt nhất, vấn đề này nói cả cuốn sách cũng ko hết chuyện dc.
    giống như ở ngừơi nhé : ngày nào bạn cũng ăn thịt cá + ngũ cốc + rau thì cũng khó chịu lắm.

voyeu and namboyzone like this.
  4. namboyzone

namboyzone Member

Thích đã nhận:
    0
    Vấn đề là chim của em ko an cám.làm cách nào để nó ăn đc cám hả a.em đã thử nhiều cách mà nó cũng ko ăn.Chính vì vậy e đã hỏi rất nhiều người là ăn cám ko tot,chủ yếu là các loại hạt và rau.trứng chim cút 3 ngày 1 quả

5. vubaluan

vubaluan Active Member

Thích đã nhận:
    9
    Miễn là đứng quá khó ăn, chứ lúc đói thì nuốt được hết. bạn cứ bỏ cám vô và không để thứ đồ ăn khác là ok

6. bebon

bebon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    Bạn cho ăn cám trứng của chim rừng hay cám bánh mì trứng cho yến?.mỗi sáng bạn lấy hết hạt ra,chỉ bỏ cám vào thôi,đến trưa lại bỏ hạt vào,tập vài lần là chim biết ăn cám thôi.

hoaphuly thích bài này.
  7. namboyzone

namboyzone Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám trứng của em la bột mì + mai mực+trứng gà( riêng hoàng yến thi cám thay bằng trứng chim cút)

8. tran tue linh

tran tue linh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Sao lại dùng bột mì mà không phải bằng bột gạo tẻ thường hả bạn? Nên dùng bột gạo tẻ thường.
    Chúc bạn sớm thành công.

namboyzone thích bài này.
  9. namboyzone

namboyzone Member

Thích đã nhận:
    0
    Em nhầm..Bột gạo say
    Cho em hỏi các anh cám gấc công thức ntn a.??Tại Hà Nội cám gấc bán toàn cám đểu,con trong Hải Phòng thì chất lượng nhưng mua và vận chuyển khó khăn quá,phải ra tận bến xe lấy nên em cảm thấy ngại(mà em lại ko thích dùng thuốc vì màu lên như chim bị nhuộm phẩm)
    Ah cho em hỏi thêm các anh: Hồng yến nên cho ăn cà rôt hay cải chíp hàng ngày???sắc tố 2 loại này cái nào nên màu đẹp hơn???
    _ Rau dền,củ dền thì thế nào hả các anh???khi chim thay lông em luộc củ dền cho chim ăn kèm với cám gấc+cải chíp(hoặc cà rốt) và nước luộc củ dền để nguội cho chim uống trong ky thay lông thì thế nào hả các anh???( rau dền,củ dền,nước củ dền em chưa thử đó chỉ là suy nghi của em về cách nuôi Hồng yên thôi) các bác cho em y kiến với vì em mới chơi yến nên ko có chút kinh nghiệm gì cả

10. tran tue linh

tran tue linh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Mình chỉ dùng cám gấc và cà rốt thui, chim vẫn lên màu rực rỡ. chúc bạn sớm thành công

11. dat_casper

dat_casper Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    cụ Linh tặng em ít cảm gấc đi , em ko biết làm hicccccccccc