Các cụ chơi cu chỉ giáo giúp: chim Cu tự nhiên không gáy!

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi thinhlovebirds, 22/8/11.

1. thinhlovebirds

thinhlovebirds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    174
    Em mới tán được ông bố vợ cho con chim cu ông đã nuôi 4 năm, ông rất quý chú chim Cu này nhưng vì quý em hơn nên ông mới sang tên cho em. Chú chim này do người quen trong Daklak gửi biếu. Cu đã gáy và sa cầu máy cánh mỗi khi thấy bóng người.
    Tuy nhiên từ khi mang về nhà em đến nay đã 1 tuần mà chú chim bỗng dưng câm bặt mặc dù chim vẫn không có dấu hiệu hoảng sợ gì (em vẫn cho tay vào thay cóng nước, cóng thóc như bình thường).

Có điều là khi bắt em đuổi nó sang lồng mới nhưng nó không sang nên lấy tay bắt, không biết có ảnh hưởng gì không các bác nhỉ? Em phải làm thế nào để em cu gáy lại bây giờ, rất rất mong các bác chỉ giáo giúp.

Em chơi Mi và khuyên, thấy chú chim Cu ông nuôi hay nên muốn thử sức với việc nuôi cu xem sao, nghe nói nuôi chim cu còn đòi hỏi kiên nhẫn hơn nuôi Mi và Khuyên nhiều.

2. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    Từ từ nó củng gáy thui pác…vì nó lào nhà người ta…về nhà mình cái gì củng lạ nên câm …lâu ngày wen dần sẽ gáy lại thui…

cubay, bdbird, nguoidaugio and 4 others like this.
  3. binhbaohiem

binhbaohiem Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    9,842
    Chuyện hoàn toàn bình thường! Lồng mới, "cội" mới, chủ mới ....thậm chí đồ ăn cũng mới thì chắc chắn chú chim của bạn sẽ thấy không yên tâm về mặt tâm lý và chưa coi đó là "nhà" vì thế chưa mở mồm.

Bạn Quý chim hơn bố vợ thì tôi không biết chứ chắc chắn nó mê ổng hơn bạn rùi không tin bạn cứ mời ông đến xem chim là nó lại kêu ngay ấy mà.
    À mà xin hỏi nhà bạn và bố vợ có xa nhau không nhỉ, nếu quá xa thì nên tham khảo chủ đề "chim cu chuyển vùng" nhé.

dattho, bdbird, nguoidaugio and 4 others like this.
  4. doan thanh tung

doan thanh tung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    763
    thứ nhất con chim ấy lạ chổ mà bạn lại bắt em ấy qua nên em ấy sợ tụt lữa.có những con không gan khi cần tay bắt tụt lữa khá lâu ít gáy ngay có khi im luôn có con lâu vài tháng là bình thường.phải chờ thôi bạn ah thời gian là liều thuốc tốt.hay kiếm thêm 1 nữa bổi cũng được về gáy gáy cho em ấy nghe tức gáy lại.

5. thinhlovebirds

Thích đã nhận:
    174
    Nghe các bác tư vấn em cũng thấy yên tâm phần nào, sẽ cố gắng chăm sóc để em nó nổi trở lại.
    Về kiên nhẫn em nghĩ là mình có đủ, chỉ là phân vân không biết em nó có gặp vấn đề gì cần can thiệp hay không.
    To bác binhbaohiem: phải công nhận là con cu này nó mê ông bố vợ em thật, lồng ông để bẩn lem nhem, nước + phân lung tung hết cả, tuần thay nước 1 lần mà nó cứ nhìn thấy ông là nhảy xuống sàn bổ như bổ củi cả tiếng đồng hồ. Vậy mà về tay em lồng đẹp thức ăn tốt, nước thay hàng ngày mà lại câm mới buồn chứ, hihi!
    Ông rất quý con chim cu này, có người trả 3t ông không bán, thế mà lại đồng ý cho em nên phải giáng chăm em nó cho tốt để không phụ tình cảm của ông (Em chỉ nói với vợ em là em mê con chim cu của ông, thế mà 1 tuần sau ổng gọi sang bắt về mà nuôi, hehe, sướng thật).

Nhà em gần nhà ông, đều ở HN nên chắc không phải lý do chuyển vùng.

6. nguoidaugio

nguoidaugio Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    5,984
    Cái này biết chút ít vì đã gặp nên chia xẻ đây :
    - Nếu để yên như vậy thì lâu gáy lại lắm... Có khi mất lửa và gáy lại ko sung như trước đâu. Nên Ko chấp nhận.
    - Vì vậy phải làm ngay : Qua nhà cụ lấy cái lồng củ đó , Cóng thúc ăn uống phải y chang như củ ko thay đổi gì hết. Cho vào đó treo ngay chổ củ 1 ngày. Ngày hôm sao nhờ Bố chuyển chổ. và như vậy 3-4 ngày liên tục. Mọi chuyện bình thường thì Nhờ Bố xãh qua nhà mình treo lên chổ mình muốn treo.Nếu ok thì chuyển lồng mới mình thích thì cũng phải làm tư từ từng bước nha Bác . Những con lì thì sao cũng đc những con khó thì vậy đó. có khi hư luôn đó ... Bị rồi mới biết.... Hehehe

7. thinhlovebirds

Thích đã nhận:
    174
    Bác nguoidaugio làm em thấy chột dạ rồi.
    Con chim cu này rất dạn nhưng nhất định không chịu sang lồng khác. Em đã mở cửa 2 lồng nhẹ nhàng lùa sang nhưng nó nhất định không chịu sang, để nguyên đấy đi ra chỗ khác nó cũng không tự sang. Bây giờ mà chuyển sang lồng cũ thì lại phải bắt bằng tay, chắc là không ổn.
    Con Cu này rất dạn, hiện nay em vẫn cho tay vào lồng mà nó không hề hoảng, để tay gần nó còn lấy cánh đánh em.
    Hiện nay đã thấy em nó gù gọi vài tiếng vào buổi sáng sớm nhưng đang rớt lông khá nhiều.
    Các bác cho em lời khuyên khác nhé!

8. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Bác cho em nó cái hình lên đây làm người mẫu biết đâu với công nghê lăng nhăng của anh em trên diễn đàn nó lại nỏi tiếng thì sao. con chim ấy bác bắt tay nó cũng ko sao cả, không sợ bể đâu chỉ tuột ít lông ăn thua gì. mà nó có tuổi lồng 4 năm roài cũng thấm thía những trận bung ồng, téc cánh nên nó wen thôi. cho nó thêm 1 năm nữa cũng cón ngon chán, em nuôi nhiều con có thèm gáy gì đâu, ngày ngủ dưới đáy lồng, đêm thức phá lồng chơi.

cugayquangtri, bdbird and nguoidaugio like this.
  9. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    vậy là con cu thay lông nên ít gáy, chơi chim gì cũng vậy, thay nhà mới thì từ từ rồi nó mới hót mà
    các bác lo lắng quá thế :)

thinhlovebirds thích bài này.
  10. saothuat

saothuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    544
    nhiều lúc gặp con chim quen chủ đấy bác. dưới em có một con chơi rất hay đánh được rất nhiều bỗi không biết bao mà kể, nhưng ít ai mượn được. vì cho mươn mang đi đánh thì không kêu 1 tiếng ai cũng sợ nên chăng bao giờ có ai them mươn. hehe.

11. thinhlovebirds

Thích đã nhận:
    174
    Gửi các bác vài cái ảnh em nó, nhờ các bác bói giúp![​IMG]

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:37 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:35 PM ----------

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:38 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:37 PM ----------

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:39 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:38 PM ----------

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:41 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:39 PM ----------

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:42 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:41 PM ----------

cugaycangio thích bài này.
  12. cung so thich

cung so thich Well-Known Member

Thích đã nhận:
    178
    đúng là các ông bô vợ nào cũng tôt bụng với con dê cả.con gái ông nuôi bao nhiêu năm ông còn không tiếc thì tiếc chi con chim 2 năm lông cắc bác nhỉ.theo e bác cu bình tĩnh ròi nó sẽ cúc cù cu cho bác nghe thôi.chim cũng nhu vơ thôi mới về nhà chông còn nhát nên không tu nhiên quen ròi thì còn giám bật lại cả me chông ấy chu.hehe

13. motngaybinhyen

motngaybinhyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    726
    Chào bác thinhlovebirds! Chim con nuôi lên nên khi chuyển chổ treo, chuyển lồng và cùng lúc đổi chủ thì em nó sẽ tịt ngay, dần dần em nó sẽ quen và gáy gù trở lại (nhanh hay chậm là do bạn thể hiện tình cảm với nó đó). Mình thấy con này đang bị lên đậu bạn để thêm ít muối cục bóp nhuyển ra cho em nó ăn và cho phơi nắng thêm, vài ngày chổ đậu đó sẽ teo lại và tự rớt ra luôn. Vài lời cùng bạn, chúc chú chim của bạn mau gáy gù trở lại !

giothoc and thinhlovebirds like this.
  14. thinhlovebirds

Thích đã nhận:
    174
    Cám ơn các bác đã chia sẻ!
    Em cu này đúng là nuôi non lên.
    Em rất chăm em nó, ngày nào cũng thay nước, cho thêm 1 ít vừng cho em nó ăn.
    Hy vọng 1 ngày em nó sẽ đáp lại tình cảm & sự chăm sóc của mình!
    Về cục đậu ở trên mỏ là do khi em cho sang lồng mới đặt dưới đất, em nó hơi hoảng lao vào nan lồng nên mới thế, hiện nay đã khô và teo lại rồi các bác ạ.
    Các bác giúp em đánh giá em nó giúp em với (giọng, dáng dấp,... có triển vọng gì không?).
    Em biết là chim nuôi non lên sẽ không thể hay bằng chim bổi nuôi lên, nhưng muốn tìm hiểu về loài chim này trước, nên nghĩ chim non sẽ dễ dàng hơn cho em trong việc tìm hiểu về loài chim này. Đây là con cu đầu tay của em.

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:43 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:40 PM ----------

Thanks bác! Bác có cách ví thật thú vị.
    Mong có 1 ngày sẽ đạt đến trình độ nuôi và chăm sóc cu như các bác.

giothoc and motngaybinhyen like this.
  15. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Sao tôi thấy con này có nét ... đẹp dịu dàng pha lẫn trầm tư ...
    Chuyện chim cu đột nhiên không gáy thì không đáng ngại lắm đâu bác. Nhiều AE đã gặp rồi, rồi cũng đâu lại vào đấy, miễn là bác đừng sốt ruột vội vã quá.
    Trước đây tôi có một con thế này, chim người ta đã nuôi thành mồi chai, đã chinh chiến thu phục nhiều bổi lắm rồi, về tay tôi thì vẫn chơi bình thường nhưng nó không bắt được bổi, tôi nuôi 3 năm, vẫn thường cho đi rừng, chim mồi khác cùi hơn nó thì bắt được chim, nó thì không, 3 năm như vậy. Sau đó tôi tặng nó cho một người anh, là người biết chơi chim, để nuôi làm chim khách vì nó dạn dĩ, mến người, lại mau mồm miệng như trẻ con trong nhà. Về nhà anh ấy 3 tháng trời nó không hề mở miệng, dù chỉ là kêu lên 1 tiếng ... Anh ấy trả lại cho tôi. Ngay tối hôm đem về nhà tôi thì nó chơi lại như chưa từng có chuyện gì xảy ra, mặc cho mấy con mồi ở nhà nghe tiếng lạ dập nó tơi tả ...
    Tôi lại chăm nó, cho nó đi rừng, nó vẫn chơi dữ nhưng không bắt được bổi. 6 tháng sau, tôi lại đưa cho ông anh cọc chèo nuôi chơi. Anh ấy tập lại nó cho đi rừng, bây giờ thì đi rừng hay ở nhà, nó chơi như nhau, nó lại bắt bổi ngọt như hồi ở với chủ trước …
    Chim hay thì nó vẫn cứ là chim hay, cho dù có thăng trầm thế nào cũng vậy thôi.
    Nhớ lại con chim ấy, thấy bác camnampvt nói đúng: con chim mồi hay hôm nay thì ắt đã phải trải qua một quá khứ thăng trầm. Có được nó là cả một cơ duyên, giữ được nó là cả sự quyết tâm, khai thác được nó là cả một nghệ thuật …
    Nghề chơi thật lắm công phu.

16. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Vâng đồng ý với bác Hoàng " chiến tranh đi qua và tình yêu ở lại" ...hiện giờ em nó ở đâu rồi cụ.

17. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Anh Thiên đang chơi, vẫn đang ở Phan Rang săn con rền hôm anh nói chuyện đó. Nó bắt bớ lung tung hết riêng con rền đó vẫn cứ tránh mặt nó ...

18. hcongthuc

hcongthuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,782
    Có khi nào em nó đang nhớ nhà lại thêm phần khó chịu vì cái nốt tròn tròn ở góc mỏ nên không gáy nhỉ các bác?

19. doan thanh tung

doan thanh tung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    763
    em có 1 con cu cà lăm không biết em ấy có bị teo tinh hoàn không nữa.có lúc em ấy gáy trận cả ngày nhưng cả tháng mới có 1 lần .sáng gáy vài tiếng có lúc không gáy có lúc đưa chim vào là gù ác lắm lúc cậy miệng không ra 1 tiếng.treo ngoài cây lúc gáy lúc không.có lúc mấy ngày không gáy 1 tiếng.vậy con này chưa nổi căng hay là bị bể lép tinh hoàn....

20. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Lép tinh hoàn! lép tinh hoàn!

Sao lại cứ tin vào cái điều chẳng ai kiểm chứng được ấy nhỉ?! Có ai dám mổ con mồi đang chơi ngon lành ra để KL rằng: hai tinh hoàn bằng nhau chưa!
    Chim đã hay thì nuôi, không nuôi thì chọn con khác! nhưng tôi cứ thích nuôi đến cùng (ngu mà!), nuôi đến khi nào nó mở mỏ như ngoài rừng mới thôi bác ạ! Sư phụ tôi ngày xưa còn quyết liệt hơn:" Chim đã hay thì phải nuôi không kể ngày tháng, nuôi đến khi nó chết mà vẫn chưa nổi cũng phải nuôi!" vậy đó!Tôi chứng kiến nhiều người nuôi mãi chim không nổi, cho người khác tháng trước, tháng sau nó thành mồi hay! có chăng thì nên xem lại cách nuôi của mình mà thôi!
    Chúc bạn vui!