Các cụ lão làng giúp e với.

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi thanhtungsaa, 3/10/10.

1. thanhtungsaa

thanhtungsaa Member

Thích đã nhận:
    26
    Con CM nhà e lộn cầu kinh quá, như trường xiếc trung uơng đào tạo vậy. Các cụ nào có kinh nghiệm mấy vụ này ra tay giúp đỡ e xin chân thành cảm ơn và hậu tạ. Thanks.

2. neuvaisau

neuvaisau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,505
    ít mắc mật với than hoa là bạn có 1 món chim nướng thơm ngon hihi.
    cm em thấy là loài ít lộn ngoái. anh cho đĩa lên đỉnh lồng , nhưng ko bao h hết hẳn được đâu. cho ra lồng bt nó lại như thế thôi.

thanhtungsaa thích bài này.
  3. Artisan

Artisan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    511
    Bác chơi lồng gì ? chuyển sang lồng vuông xem sao.

4. Huy_TM

Huy_TM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,527
    Có nhiều cách chữa lộn lắm bác à. Nếu ngoái thì hơi lăn tăn chứ lộn vẫn có khả năng cải tạo đựoc .
    1- Phủ 1/3 áo lồng bên trên.
    2- Dùng dây chăng trong lồng để khi chim nhảy bị vướng sẽ giảm bớt tật lộn.
    3- nếu trong lồng có 1 cầu phụ mà nó lộn từ cầu chính lên thì bỏ cầu phụ ra . hoặc thay cầu khác để song song cầu chính và hơi sole chứ không để cầu phụ nhỏ vuông góc cầu chính .
    4-v.v.....v.v...........
    Bác thử xem có hiệu quả không nhé !

5. thanhtungsaa

thanhtungsaa Member

Thích đã nhận:
    26
    to: Tin Binladen Bác chơi lồng gì ? chuyển sang lồng vuông xem sao.
    Em đang nuôi cậu ý trong lồng tròn lồng xách Côn Minh, trước đây để lông vuông Thái còn lộn dữ hơn nữa.
    to: Huy_TM
    E chăng cầu so le rồi nhưng nhin thấy bí chim quá, mà hễ có cơ hội là cậu ý lộn

6. căươn

căươn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    136
    có một cách nó ko bao giờ lộn nữa là lấy dây buộc chân nó vào cầu là em nó có mà là tiên cũng ko nhẩy được nữa

7. the-manorhn

the-manorhn Member

Thích đã nhận:
    25
    Chim cưng của người ta,anh em vào topic biết thì chỉ giáo cho đàng hoàng chứ nói tầm bầy tầm bạ không ah, nói người mà không nghĩ đến mình...

8. Artisan

Artisan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    511
    Thế thì khó chữa lắm, bác đã cài cầu chuyền chưa ?

9. Huy_TM

Huy_TM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,527
    Cái gì cũng cần có thời gian của nó mà bạn kiểu như cải tạo lao động ý nó cũng vài năm con chim nhanh thì vài tháng nếu không có khi hàng năm trời ý chứ . Bạn tham khảo thêm những bài viết khác rồi thử xem . Bạn theo dõi xem chú chim của bạn chịu ảnh hưởng lớn nhất bởi cách nào thì áp dụng theo cách đó . Chịu ảnh hưởng lớn ở đây không phải là không lộn mà bớt lộn nhất . Sau một thời gian khi nó ít lộn đi hay khi lộn không thoải mái nó sẽ dần quên đi kiểu nhảy lộn. Còn nếu muốn Luôn và ngay cho nóng thì chỉ có làm theo cách của bác TiếnCuong là buộc chân chim vào cầu thôi . Chúc bạn có chú chim khỏe mạnh

10. mambo

mambo New Member

Thích đã nhận:
    1
    - Theo mình thấy thì chào mào chủ yếu bị ngoái khi nhảy là nhiều...mấy em thuộc thậm chí ngoái còn dữ nữa ( đặt biệt lúc hoảng ..) nhưng do chim thuộc thì ít nhảy bám lồng nên mình ít thấy thôi. Còn lộn thì đúng là khó chịu thiệt nhìn thấy ghét nó cứ nhảy 3 lần là lộn 1 lần nhìn thấy nóng mắt, mình quan sát thì thấy đúng như anh cand bên diễn đàn svc nói : do bổi mà để dưới thấp or đất và treo sát tường khi thấy người nó hoảng nó sẽ lộn, nói vậy ko phải cứ con nào treo thấp hoặc để sát tường đều bị lộn cái đó cũng do cái ...gì ko biết nữa nhưng cũng tùy con. chim bổi mình mới về nếu móc sát tường mình trùm áo lồng lại hết chỉ hé mặt trước nên nếu có nhảy nó sẽ nhảy ra phía trước cử lồng chứ ko nhảy lung tung để có cơ hội vo tình lộn nữa, sau đó nếu mở hết áo lồng thì mình treo ra ngoài cao hơn đầu người cứ như vậy thì ko thấy em nào lộn hết. còn em nào mà lúc đầu mình để nó lộn được rùi thì y như rằng rất khó trị ..làm kiểu gì thì lâu lâu nó vẫn lộn..nhiều người ko để ý tưởng hết lộn chứ thật ra lâu lâu nó vẫn làm một phát dù lúc này đã hết nhảy hoảng rùi...mà mình đặc biệt ác cảm với với con nào lộn...nếu hay quá thì mình sang lại cho người khác còn thường thường thì phóng sinh hết.

11. nguoinhaque

nguoinhaque Well-Known Member

Thích đã nhận:
    480
    Con chim lộn được gọi tên là Lý Tiểu Long, mà Lý TIểu Long nhảy nhót, nhào lộn được do cặp chân của anh ta... Làm cách nào để chế ngự cặp chân này? Có rất nhiều cách... Nhưng nhanh và triệt để nhất khi bạn không có thời gian là bẻ gãy nó đi, còn nếu như bạn là tỷ phú thời gian thì Ok rồi.. tổng hợp tất cả các cách ở trên lại ... Chút quên cho bạn thử một cách mới nữa: Nuôi chim vào lồng hơi cao một chút, không đặt cầu chính (cầu ngang), Chỉ đạt cầu chuyền và lưu ý cầu chuyền phải ngắn đảm bảo ngay cả những con giỏi lộn nhất không ngã hơi phí (Nhưng cũng không rút ngắn thời gian được bởi phải đợi con chim của bạn quên hẳn mình đã từng là diễn viên đoàn xiếc đã).

12. mechimmc

mechimmc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    291
    cách này em chưa thử,nhưng bác thử nghiên cứu xem thế nào nhé (không ổn cũng không hỏng chim của bác đâu) khi treo chim bác dùng một đoạn dây chum(cắt ở săm xe máy ra ,)nhỏ to thế nào tùy thuộc vào lồng nặng hay nhẹ.miễn sao khi treo chim lên bình thường chim không nhảy thì bình thường còn khi nhảy thì lồng chim nhún theo đà khi chim nhảy lên thì đồng thời lồng cũng đã chuyển động không nằm yên ở vị trí ban đầu nữa nên khi lộn quay lại chắc chắn sẽ không nhảy đúng cầu nữa (chắc chắn ngã nên tâm lý khi nhảy lên mà đáp lại không đúng vị trí thì cầu thì sẽ không dám nhảy nữa (nếu có thì sẽ là rất hạn chế ) dần dần chú chim sẽ quen khi di chuyển chú ta sẽ thận trọng hơn (ngày trước mình treo em mi mộc khi để lồng ở nơi chắc chăn nhảy thì thôi rồi vậy mà em treo vào cái dây phơi quần áo thì thấy em nó ít nhảy hẳn đi chưa nghiên cứu sâu nên chưa dám khẳng đình ) các bác có làm thì cũng nhớ buộc thêm đoạn dây cho chắc chắn vào 2 đầu dây chun nhé (phòng khi dây chun đứt còn có dây phòng không các bác rơi lồng hỏng lại đòi bắt em đền thì em không đỡ được đâu nhé .có thể áp dụng cho mi,than,chào mào các bác nhé )đây chỉ là em cảm thấy thế chứ không nghe lại của ai hay học ở đâu cả nếu bác nào làm không được như ý thì cũng bỏ qua cho em nhé.