các đại ka chuyên chèo lửa ơi!cho e xin ý kiến!!!!!!!!!!!!

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi taolatoan, 11/8/08.

1. taolatoan

taolatoan Member

Thích đã nhận:
    0
    e nuôi 2 con chèo lửa chắc dc gần 2 thg, mới chơi chim nên hok bít gì hết:-S,2con lửa e chăm sóc kỉ lắm,cho e hỏi về vấn đề thức ăn:
    1:trứng kiến thì mình để trong cóng lun àh,để lâu có bị gì hok?
    2:cào cào thì mình làm sao cho nó ăn dc?
    3:chim của e hót rồi,nhưng chỉ hót khi k có ng thui,làm sao cho nó hót mạnh dạn:crying:(e mua con bổi)
    4:làm sao để tắm cho chim lửa,nó k chịu wa lồng tắm,e sợ bắt nó thì nó nhát,làm sao đây?

2. alotrachanh

alotrachanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nuôi chim là phải từ từ và có lòng kiên nhẫn bạn à.Trứng kiến thì ngày nào cho ăn ngày đó,cào cào cắt chân và cánh cho ăn,khi tắm bỏ vào nơi yên tĩnh có ánh nắng chim sẽ tự qua tắm mà thôi

3. trove

trove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Cào cào và trứng kiến bạn có thể dưới đáy lồng hay trong cóng cho chim ăn vẫn dc
    Muốn em nó dạn phải nuôi lâu bạn àh, đầu tiên bạn nên mở hé áo lồng cho chim thấy cảnh vật xung quanh, dần dần rồi mở luôn ra, lửa rất dễ dạn
    Qua lồng tắm bạn có thể làm theo cách sau đây: đầu tiên bạn hạ cầu xuống gần cửa lồng sau đó đứng sau lồng lùa em nó qua lồng tắm từ từ, nên nhớ đừng làm em nó hoảng.
    Chúc bạn có chú chim tốt.

4. anhnam

anhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Bước đầu nuôi chim
    ---------------------
    1- trứng kiến để trong cóng trộn chung với bột cho chim ăn, luôn thể tập cho chim ăn bột, hôm sau hỗn hợp này đổ bỏ do trứng kiến bị chua. Nếu chim đã biết ăn bột rồi thì để trứng kiến riêng, có thể để dưới bố lồng như cào cào cho chim xuống mổ ăn;
    2- cào cào cắt chân cho chim ăn sống chừng 20 con vào buổi sáng, ngoài ra trong lồng không để thức ăn khác trừ bột;
    3- chim bổi đừng bắt nó hót nhiều, hãy cho chim nghỉ ngơi ăn khỏe;
    4- khi chim bớt sợ chịu ăn bột hãy cho chim tắm, dụ chim qua lồng tắm bằng sâu qui hay cào cào bỏ vào chậu chim tắm, chim đói qua ăn mồi rồi tắm luôn.

5. tranquocnam

tranquocnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    421
    chào

chào bạn trứng kiến thì bạn cho em nó ăn mỗi lần một ít thôi vì để trứng kiến nhiều thì trứng kiến bị hư thối hết nên chim không ăn, cào cào thì bạn ngắt chân cào cào và bỏ mỗi lần là 10-20 con đó, bạn nuôi chim thì phải thường xuyên phơi nắng nhiều hay ít là tuỳ theo nắng và cho em nó tắm, em nó không qua lồng tắm thì bạm trùm áo lồng lại để hé của ngay chỗ lồng tắm là em nó nhảy qua à, nếu như bạn nuôi lửa bổi thì bạn nên bỏ một mùa để bạn thuần cho dạn bớt rồi mùa sau bạn chơi là ok à, muốn cho dạn người thì bạn đem em nó ra chỗ đông người bạn treo thấp xuống như vậy thì em sẽ nhảy bị trầy đầu hết đó thì phải mùa sau mới chơi được,chúc bạn thành công nha

6. thanh hải

thanh hải Guest

Chim vừa chóm hót là chim vừa mới trải qua cơn khủng hoảng, bạn không nên để chim gần với mấy con thuộc và bạn cần có lừa mái để chim mau thuần hơn.

7. taolatoan

taolatoan Member

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn mọi ng đã nhiệt tình giúp đỡ,thanks mọi ng nhiềuuuu

8. Tieu Giao

Tieu Giao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Bạn nên để chim ở chỗ người qua lại nhiều cho nó dạn, tập tắm từ từ, để lồng tắm ngoài nắng kéo cửa cho chim qua nếu không qua thì để như vậy phơi nắng 1 tí là nó qua thôi, trứng kiến thì đừng để trong cóng mấy thứ đó để dưới bố lồng được rồi. Sâu, cám , nước mới bỏ trong cóng

minhphuongnt thích bài này.