Các dạng Java ferns

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi zQ., 4/2/07.

1. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    1. Microsorum pteropus (java fern thường)

Họ: Polypodiaceae
    Vùng phân bố: Asia
    Cao: 15-30 cm
    Rộng: 12-20+ cm
    Ánh sáng rất ít-nhiều
    Nhiệt độ: 18-30 °C
    pH:5-8
    Mọc:chậm
    Chăm sóc: Dễ
    Microsorum pteropus là 1 loài dương xỉ nước có thể mọc bám trên đá hay gỗ,cột = dây câu cá đến khi nó tự bám vào giá thể.Nếu trồng xuống nền đừng vùi phần gốc nếu kô cây sẽ rữa.Dễ dàng nhân giống = cách chia dọc phần gốc.Là 1 loại cây dễ trồng và có thể sống ở mọi điều kiện nước hoặc ánh sáng.Những đốm đen dưới lá là những túi bào tử (cơ quan sinh sản),mọi ng` vẫn tin rằng trên cây này kô hề có bệnh tật. (Dịch ra TV nghe chuối nhỉ :devil: )

2. Microsorum pteropus "Windelov" (DX Sừng hưu)

Vùng: Asia; Cultivar
    Cao 10-20 cm
    Rộng 12-18+ cm
    Ánh sáng rất thấp-cao
    pH :5-8
    Mọc: chậm
    Chăm sóc: rất dễ

Microsorum pteropus 'Windeløv' là 1 loài dc chế tạo ra từ dx M.pteropus,dc đặt tên sau của ng` sáng lập nên
    tổ chức Tropica là Holger Windeløv. Những cành chỉa ra từ lá của Windelov làm cho nó trở thành 1 trong những loại cây thủy sinh đẹp nhất.Là 1 loài cây vừa khó vừa dễ dành cho cả ng` mới chơi và ng` đã có nhiều kinh nghiệm.Ta sẽ có dc kết quả tốt nhất khi trồng nó trên gỗ lũa hay đá.Nếu trồng xuống nền thì kô dc vùi phần gốc xuống.Loài cây này kô bị những loài cá ăn cây làm hại

3/ Microsorum pteropus "Undulata" (DX Undulata)

Vùng phân bố: Asia ; Thailand
    Rộng: 12-20+ cm
    Ánh sáng rất ít-nhiều

1 thể của Microsorum pteropus với tán lá rộng,góc lá uốn éo và lá màu xanh sáng.Trong hầu hết điều kiện loài cây này phát triển to hơn loài DX Microsorum pteropus(DX thường),thích hợp với những bể có dung tích lớn.Loài cây này dc tìm thấ ở nam thái lan.

4. Microsorum pteropus "Narrow" (Dx lá hẹp) hehe cây này thì hay xuất hiện trong........giấc mơ của em

Cao: 10-20 cm
    Rộng: 10-20 cm
    Ánh sáng rất ít-nhiều

Microsorum pteropus là 1 loài rất khác biệt,và sự khác biệt mới là rất dễ dàng nhân giống (Wow !!!) DX M. pteropus ''Narrow'' có lá hẹp hơn dx thường,mọc ra từ 1 góc nhọn trong kẽ lá.Loài cây này mọc dính chặt vào gỗ và đá.1 loài cây để trang trí và cũng rất hợp với những bể nhỏ.

5. Microsorum pteropus "Phillipine"

Cao: 10-20 cm
    Rộng: 10-30 cm
    Ánh sáng rất ít-nhiều

1 dạng của Microsorum pteropus với bản lá dài.mỏng manh và tẻ ra hình đầu búa trên ngọn lá. Microsorum pteropus ''Philippine'' Mọc trên gỗ lũa và đá,nhưng vẫn có thể dc trồng thẳng xuống nên-nhưng đừng trờng sâu quá.Loài cây này thích hợp với những bể lớn.Loài này có thể chịu đựng dc muối,và dc tìm thấy ở đảo panay thuộc philipines,nơi nó dc mọc ngoài những cửa sông,chúng mọc cả trên cạn lẫn dưới nươc.

6. Microsorum pteropus "Red" (DX Đỏ)
    Cao: 10-30 cm
    Rộng: 10-20 cm
    Ánh sáng rất ít-nhiều

1 thể của DX thường dc thuần hóa trong môi trường tốt cho những lá mới có màu đỏ nâu.Lá càng già càng xanh hơn,lá dài và thăng hơn dạng dx thường.1 loài cây đẹp thường dc sử dụng trong những bể to.Dc tìm thấy ở nam Thái Lan.

7. Microsorum pteropus "Taiwan" or Microsorum pteropus "Needle leaves" (DX Đài loan hay dx lá kim) (Wow !!!!!!! Chảy nước dãi b-( :eek: :eek:
    Chưa có thông tin

8. Microsorum pteropus "Tropica" (DX Tropica)
    Rộng: 15-50 cm
    Ánh sáng rất ít-nhiều

DX Tropica lớn nhanh và to hơn dx thường.Đặc biệt hơn với lá có răng cưa.Những lá già lâu lâu có trường hợp chia thùy (Thùy lá dài đến 5cm). DX 'Tropica' đã dc nhân giống và đặt tên theo vườn ươm Tropica ở Đan Mạch.DX 'Tropica' đã dc chế tạo ra và chỉ dc sản xuất phục vụ kinh doanh có giấy phép.1 loài cây đẹp cho những bể to.
    (Nguồn từ APC)
    -------------------------------------------
    Nhờ mod đổi lại tên topic là Các dạng Java ferns

2. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    cho cháu hỏi cột lên giá thể nhân tạo nó có sống dc ko ah?(mấy cái non bộ ngoài tịm đó)

3. CHOCOLATE

CHOCOLATE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Được chứ bạn loài này chỉ buộc vào đá lũa thôi............................
    Xưng cháu thì ảnh ngại chết :blushing: :blushing:

4. _Mr_Boo_

Thích đã nhận:
    37
    em mới kích hoạt dc acc,mừng ghê.mới vào nên còn ngốc lắm,muốn chơi 1 bể rêu nên mới hỏi nhìu thế.em thấy trên 4rum toàn là anh,chú ko ah,xưng cháu là tốt nhất 17 tuổi muh:blushing:

5. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    hí hí zQ mới 19 tủi hà :D
    Cây này thì chỉ việc cột vào bất cứ thứ gì rùi dìm xuống nc là sống.

6. _Mr_Boo_

Thích đã nhận:
    37
    dậy hả.em mới lên APT mua 1 khuc lũa+java moss+1 cuc ráy=190+20+50.hix.hết tiền luôn.em 17 ah

7. _Mr_Boo_

Thích đã nhận:
    37
    mà em quên nữa nếu em chỉ trồng riu và ráy ko thôi thì có cần fân nước,ánh sáng ,CO2 ko?mà thật sự là em ko có mấy thứ đó

8. CHOCOLATE

CHOCOLATE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Ánh sáng là quan trọng nhất vì có nó thì cây mới sống được mà còn phân nước và co2 cũng quan trọng nữa vì nó ảnh hưởng đến tốc độ sinh trưởng và vẻ đẹp của cây mà ới chơi thì co2 cũng chưa cần thiết lắm
    Có gì qua nhà em đi mình tám tiếp mà em mới có 14 tuổi hà đừng có kiu bằng anh hay chú mình ngại lắm đó:blushing:

9. _Mr_Boo_

Thích đã nhận:
    37
    ẹc sao tui nghe nói níu nuôi rêu hay ráy thì chúng cần ánh sáng íu(chỉ cần huỳng quang cũng dc) CO2 thì sẽ chế sau,fân nước thì bó tay mù tịt

10. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Đúng là nuôi rêu,ráy thì cần ánh sáng yếu,nhưng mún nó lên nhanh thì phải có nhiều as,phân nc,CO2.
    Về phân nc mún mua thì hãy đến những chỗ bán TS hỏi ng` ta mua phân nc.
    Mr_Boo nên đọc thêm 1 số bài trong 4rum hén.

11. _Mr_Boo_

Thích đã nhận:
    37
    cái này thì em đọc rồi.đọc ngay bài 1 người xài phân nước làm cá sốc và chết.hì sợ quá nên ko dám mua.cho em hỏi 1 bóng bao nhiêu tiền,có bóng nào 6 tấc ko?xài máng đèn bình thường có dc ko?níu dc thì bóng bán ở mấy tiệm TS luôn hả?còn CO2 thì dễ chế rùi.em chỉ biết lấy khúc lũa.xếp rêu,quấn vài vòng rồi bỏ vô hồ.làm dậy dc ko?

12. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Phân nc chỉ nên dùng = 1/2 liều lượng khuyên dùng (để tránh rêu,shock nc....) Bóng đèn thì dùng bóng Jebo là dc rùi,nhớ mang máng đâu bóng Jebo 6 tấc giá thị trường từ 30-35k.
    Cột rêu,ráy,ferns thì vào xem topic này http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=14071
    Cột các loại rêu khác đều tương tự.Chúc vui.

13. _Mr_Boo_

Thích đã nhận:
    37
    mua phân với đèn ở mấy chỗ bán cá luôn phải ko?em dùng đèn nuôi la hán dc ko dậy?em hết tiền rồi >.<

14. _Mr_Boo_

Thích đã nhận:
    37
    anh có thể giới thiệu cho em chỗ bán fân nước uy tính dc ko ah?giá bao nhiêu?tiện thể cho em xin nick Y đi ZQ để hỏi 1 số vấn đề