Các dấu hiệu lạ khi gà đang ấp !

Thảo luận trong 'Chăm sóc gà đẻ - gà con' bắt đầu bởi MisterMQ, 17/10/11.

1. MisterMQ

MisterMQ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    170
    Con gà mái đang ấp nhà em thấy nó cứ mở miệng ra thở như chó thở, hay ngồi bổng lên ( ko tiếp xúc với trứng ) . gà đang ấp khoảng 2 tuần, mọi người giúp e với, cám ơn !

2. nickjustin

nickjustin New Member

Thích đã nhận:
    1
    nó mở miệng thở chắc do khát nước đấy bạn để nước gần chỗ ấp cho nó uống thử xem !!!

3. hoang khang

hoang khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    745
    Gà bị nóng nên mở miệng thở để giải nhiệt cơ thể là chuyện bt. Bạn nên cải thiện nhiệt nơi gà ấp bằng việc dùng xốp che chắn làm mát cho gà.

phe-ro thích bài này.
  4. trihuynh

trihuynh Guest

Đối với người mỗi khi gặp thời tiết nóng thì cơ thể tiết mồ hôi để điều hòa nhiệt độ, con gà và con chó do không có tuyến mồ hôi nên khi nhiệt độ môi trường tăng lên thì chúng điều hòa nhiệt độ cơ thể bằng cách thở ra nhiều hơi nước bằng (hả họng lớn và thở nhanh). Gà mái nhóm lên trong lúc ấp chứng tỏ nhiệt độ trong ổ vượt mức cho phép, nó làm vậy là cách nó làm hạ nhiệt để bảo vệ ổ trứng đang ấp.
    Như hoang khang nói em nên dùng xốp cách nhiệt che phía trên để nhiệt độ xung quanh ổ hạ xuống, em cũng có thể dùng 1 cái khăn lông để nửa trên, nửa dưới trong thau nước và đặt thau nước phía dưới hay gần ổ ấp. Nước bốc hơi làm tăng độ ẩm và hạ nhiệt xung quanh rất tốt cho trứng đang ấp.

Last edited by a moderator: 17/10/11
  5. Tanh07

Tanh07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Dặt thau nước dưới chổ ấp,hoặc di chuyển ổ vào chổ mat.

ngongo thích bài này.
  6. babynick

babynick Active Member

Thích đã nhận:
    11
    con gà trống của mình cũng bị như con gà máy của chủ tóp , hix , ai ở gần bình thạnh thì pm nick YH konwj1986@yahoo.com cho e học hỏi

7. xamson_st

xamson_st Well-Known Member

Thích đã nhận:
    101
    gà trống nào buổi trưa mà chẳng hả họng thở bạn nóng quá thì nó phải giải nhiệt thôi bạn phơi nắng nó đến 9 or 10h đem vô mát cho uống nc thì sẽ bớt thôi

8. fangdue

fangdue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    115
    cái này là do nhiệt độ trong ổ cao quá thôi mà,nó tự điều tiết nhiệt độ đấy,gà nhà mình cũng vậy,có khi nóng wá nó còn chui thẳng ra ngoài đứng chơi nữa cơ(ngày ra 3-4 lần)nhưng k vấn đề gì,vẫn đảm bảo tỉ lệ nở 80%. bạn nên xem lại ổ gà,tìm vị trí nào thoáng mát hơn,hoặc áp dụng như cách anh trihuynh là tốt nhất.nắng nóng như vậy,bạn lấy thêm viên B-Complex with C (loại viên nhộng đầu xanh-vàng dành cho người ấy) pha vào nước cho em nó uống để tăng thêm sức đề kháng,khi nào em nó ra ngoài ăn thì nhớ cho ăn thật nhiều rau xanh vào là ổn.

9. trong_gatre

trong_gatre Well-Known Member

Thích đã nhận:
    309
    chuyện rất bình thường ...bạn chớ lo lắng nhé...gà sẽ nở bình thường thôi....chỉ cần đừng để ổ gà ở nơi nóng quá hay có nắng coi chừng bị chết trứng nhé. còn con gà mái như vậy là bình thường

10. Hưng

Hưng Guest

ở trên mổi bạn cũng nói mỗi cách, đúng là có nhiều lý do....
    bạn coi lại vị trí có bị bích bùng quá hok?
    có bị mạt trong ổ hok nhé.....

11. HoangEro

HoangEro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    gà ko thề giải nhiệt bằng chách thoát mồ hôi như chúng ta đc nên nó mở miệng to ra là để giải phóng nhiệt độ trong cơ thể mình thôi bạn à ... ko sao với gà mái đâu ... nhưng trứng thì ko chắc đc :)