Các discus bình thường của mình, mời xem!

Thảo luận trong 'Cá đĩa của Thành viên' bắt đầu bởi kingofmerit, 16/9/07.

1. kingofmerit

kingofmerit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Mình cũng chỉ nuôi cá dĩa được một thời gian ngắn thôi nên cũng chưa có nhiều kinh nghiệm và cá đẹp.
    Hiện tại thì mình chỉ có vài em bình thường này thôi, mong các bạn xem và đừng cười ;) .
    Cặp bông:
    Còn đây là cặp Malboro:
    Em này người ta nói là tuyết vàng:
    Em Red Malboro:
    Còn đây là cặp bồ câu bị lỗi và nhiều tiêu:
    Hình chụp chưa được rõ lắm, các bạn ráng xem nhé.
    Thanks.

2. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Cá đẹp lắm Kingofmerit ơi, nhìn cá của bạn mà lòng mình xao xuyến. hichic

3. kingofmerit

Thích đã nhận:
    3
    Cảm ơn minhphong đã khích lệ.
    Mấy em này tuy không đẹp nhưng mà mình nuôi nó từ nhỏ (khoảng size 3-4 cm) đến giờ nên mình yêu nó lắm.
    Sẽ cố gắng học hỏi kinh nghiệm của mọi người thêm.
    Once again: thanks so much.

4. badboybbbb

badboybbbb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    anh ơi theo em biết trên diễn đàn thì cá ủa anh là redmelon mà, cá của anh đẹp quá, anh nuôi được lớn thế này chắc phải giỏi lắm. hồ của anh rộng bao nhiêu vậy, cá của anh không cắn nhau à, hình như nước hơi đục thì phải. Chúc cá của anh mau lớn và đẹp nha.

5. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    híc nhìn nguồn của bạn mà nhiều người thèm ko có í( như mình chẳng hạn ^_^) vậy mà bạn còn chê ......................hay tính tặng lại ae ^_^, cá 9ẹp, hồ đẹp....còn người ??????????????????????

Còn em bồ câu bị tiêu? nhà mình cũng thế, bạn cải thiện lại môi trường sống là mấy ẻm đỡ liền à, chúc cá bạn ngày càng đẹp

6. kingofmerit

Thích đã nhận:
    3
    Cảm ơn bạn badboybbbb đã có lời khen tặng, mình rất vui. Thật sự thì mình cũng chỉ nuôi được một thời gian ngắn, không có nuôi giỏi như bạn nói đâu. Thời gian đầu lúc mới nuôi thì cũng ra đi hết gần 10 cặp :mad: , sau đó nhờ học hỏi kinh nghiệm của anh em trên ABV nên cũng biết thêm chút ít về cách nuôi và chăm sóc cá.
    Con mà bạn nói redmelon là redmalboro đó, nếu bạn để ý thì sẽ thấy trên đầu nó có một ít hoa văn giống hình 2 em malboro.
    Hiện tại mình chỉ nuôi cá trong phòng ngủ nên chỉ dùng 2 hồ 60 x 50 x 40 thôi. Sau này có thời gian có lẽ sẽ đầu tư thêm ;) .
    Trong hồ cá có chênh lệch kích thước (cặp bồ câu bị tiêu size khoảng 13-14, trong khi mấy cặp khác size 10 và có mấy em bồ câu nhỏ size khoảng 6 cm) nhưng chúng sống rất hòa bình, không cắn nhau. Khi cho ăn thì mình cho thức ăn ở 2 góc hồ nên nó cũng không giành ăn, và các con nhỏ có thể ăn được.
    Hình mình chụp lúc mới cho ăn xong nên hơi đục.

7. kingofmerit

Thích đã nhận:
    3
    Cảm ơn bạn nhiều.
    hihi, nếu bạn có xem trên forum này thì bạn sẽ thấy rất nhiều người có cá rất đẹp kìa. Mình không có ý chê mấy em cá của mình, nhưng nên ghi tiêu đề như vậy để mọi người vào xem đỡ bị sốc :laughing: .

"cá 9ẹp, hồ đẹp....còn người ??????????????????????" ặc, hỏi kiểu này thì hơi khó heng ~X( hihi.
    Kiểu này chắc phải mở cuộc thi sắc đẹp dành cho những người nuôi cá dĩa, và mời bạn Dark angel tham gia vào thành phần ban giám khảo nhé :laughing: , lúc đó sẽ có đánh giá luôn :D.
    Mình nghĩ cặp bồ câu coi như hết trị được rồi, size nó đã 13-14 cm chứ không còn nhỏ nữa. Cặp này khi mình mua về thì đã bị tiêu nên mình nghĩ nó là do di truyền.

8. dungbuon

dungbuon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    sao cặ bồ câu của bạn lên bông có nửa người vậi ?size 13=14 rồi mà .

9. kingofmerit

Thích đã nhận:
    3
    cặp bồ câu này bị lỗi, nó chỉ lên có bao nhiêu đó thôi. Có lẽ không còn cách khắc phục rồi :)

10. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    hì chớ buồn ^_^, chưa thấy tận mắt nên ko dám khẳng định, thế nhưng mấy em nhà mình side cở 14-->15 rùi đó mà cũng bị tiêu, nhưng lâu mình thay hờ gặp nhiệt độ và nước (bửa đó lý tưởng hay sao í) thì mấy em bồ câu mình tự lột bỏ lớp tiêu nhìn rực lửa đẹp mê lun ^_^. Chỉ tiếc những tháng ngày đẹp đẽ thường ngắn ngiủ.......vì ph8 nên mong muốn có cá đẹp là hơi khó.......

11. utgold

utgold Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    mình thấy bạn khiêm tốn quá đấy. Cá của bạn đẹp thế mà .... lại nỡ lòng nào chê hỡ trời :D
    hìhì chúc bạn có 1 đàn cá đẹp nha ,màu sắc thì quá tuyệt,nhất là bọn redmalboro đó

12. kingofmerit

Thích đã nhận:
    3
    Cảm ơn Dark angel,
    Ở nhà mình dùng nước giếng cho cá. Mùa này là mùa mưa nên pH không được ổn định cho lắm.
    Lúc mới bơm lên bể chứa thì mình đo pH khoảng 5-5.5. Sục khí hơn nửa ngày thì đo được pH = 7.
    Mình lấy nước này thay cho tụi nó. Mình tập dần và hiện tại có thể thay gần 100% nước của hồ mà tụi nó vẫn không sao hết (nhưng phải bật máy oxi cho tụi nó không sốc).
    Được một cái là tụi nó ăn khỏe lắm, có thể ăn được nhiều loại thức ăn khác nhau.
    Mình cũng thường thay đổi các loại thức ăn: tim bò ngày 1 - 2 lần, cá lóc con, trùn chỉ, lăng quăng đầu, và tụi nó cũng rất thích ăn thức ăn viên hiệu Tetra Bits loại dành cho Discus nữa đó (cái này thì hơi bị hao, hihi).