Các huynh cho đệ hỏi?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi eagle, 17/5/07.

1. eagle

eagle Member

Thích đã nhận:
    0
    cá nhà em kô biết bị gì nổi những hạt như mụn nhỏ nhỏ...vài bữa nó bể ra nhìn như bị loét...cá đau nhát hẳn...càng ngày càng nhiều..bác nào biết cách chữa trị, bệnh gì chỉ em với...:-S

2. Nhoc-Mos

Nhoc-Mos Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Trời,cá bạn bị nấm rồi đó,cá có hiện tượng hay cọ vào hồ hay máy bơm ko,bạn nên mua cây sưởi để khoảng 32 độ 3,4 ngày xem có đỡ ko,nếu ko thì phải mua thuốc tri nấm về ngâm cá,nhưng mình nghĩ thuốc gì cũng có hại,cá dễ bị sốc thuốc.Mình thì cá mới bị nấm phát hiện sớm nên chỉ dùng cây sưởi thôi là hết.Chữa trị sớm đi nha bạn!!:sick:

3. dungkcxanh

dungkcxanh Super Moderators

Thích đã nhận:
    120
    tăng lượng muối cắm sưởi 32 độ rồi không cho ăn nữa

4. kidphima

kidphima Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá bị nấm mua thuốc về cho vào hồ mỗi ngày thay 20% -30% liên tục trong nhiều ngày , bảo đảm nước trên 32 độ C và cho vào 1 ít muối
    chúc cá bạn sớm bình phục

5. TMT

TMT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá bạn bị nấm trắng rồi.trước bạn pha 200g muối với một chén (chén ăn cơm thường ngày dùng)nước, bắt cá ra lấy vải mềm hoặc bông gòn nhúng vào dung dịch muối và chà vào chổ nổi nấm cho tới khi nấm bị bong ra, tiếp theo bạn phải thay nước hồ cá , cho muối vào hồ,tăng nhiệt độ lên khoảng 32 độ, khi cá gần hét nấm bạn phải vệ sinh hồ cá để tránh cá bị tái phát.