các lão thành cho xin lời khuyên

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi khanh_chuot, 11/9/12.

1. khanh_chuot

khanh_chuot Active Member

Thích đã nhận:
    35
    tình hình sắp tới em muốn lai tạo 2 giống gà rừng ( gà rừng đỏ & gà rừng tai trắng ) gà trống ( tai trắng ) em có thể nhờ người mua giúp cho 2 chú gà rặt , gà mái thì khó nên em tính sẽ mua gà mái rừng rặt tai miền bắc cho dễ . không biết khi lai tạo như vậy tỉ lệ ra gà tai trắng bao nhiêu % và có còn những nét của bố mẹ không ( em chỉ sợ ra tai trắng nhung lại mờ mờ ảo ảo thì xấu thôi ) nếu trên diễn đàn mình đã có bác nào ghép hai loại rồi thì cho em lời khuyên . thask

2. nguyendinhtrang

nguyendinhtrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,052
    Nếu có ý định muốn gà tai trắng hết thì cả bố mẹ đều tai trắng cho chắc,tò mò ghép thử mẹ trắng+bố đỏ vì gà hay giống mẹ,còn bố trắng +mẹ đỏ phải chờ ăn may.Gà tai trắng mang ra bắc phải có biện pháp chống rét,có nhiều người mang ra bắc mùa đông bị chết.

3. listen_to_me

listen_to_me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    660
    bác ghép như thế để làm cái gì vậy.......gà miền bắc có đặc tính nào trội hơn gà tai trắng ko......nếu ko có thì bác cũng chẳng nên lại kiểu đó.....còn nều bác muốn lại vì tò mò thì chác bác thành công

4. minhtien

minhtien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    433
    ở HN ghép kiểu này là phải rồi, muốn chơi gà tai trắng nhưng vì thời tiết khắc nghiệt nên phải lai tao cho kon gà chống lại cái rét mùa đông => bầy gà khoẻ mạnh

5. khanh_chuot

khanh_chuot Active Member

Thích đã nhận:
    35
    mình mê gà tai trắng mà nhưng mà để kiếm được một bầy gà mái rừng chuẩn mà lại là tai trắng thì khó lắm . mình dự định làm 2 em trống và 8 em mái . 2 em trống tai trắng và 8 em mái đỏ . hên xui 30&70 cũng là quá đẹp rồi .