Các loại cá, tép, ốc & số lượng.

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi tieulyquang, 25/10/06.

1. tieulyquang

tieulyquang Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình chuẩn bị mua cá cho hồ 1m2 * 0.45 * 0.45 xài ADA, mình thấy có 1 số cá đẹp nên muốn nuôi, nhờ các bạn cho mình biết số lượng (Male & Female -> để có gì còn nhân giống tặng member) của từng loại
    - Thủy tinh
    - 7 màu
    - Chuột, chuột Ghi ta/Trường VĨ
    - HỒng tử kì
    - Neon / Neon vua, neon trắng

2. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    úi giùi...
    số lượng nhiu còn tùy nữa chứ? tùy túi tiền của bro, tùy bro chơi bễ lũa, đá hay toàn là nhiều bụi cây mới biết được chứ?
    Cứ me me mà mua thử, ít thì mua thêm mà nhiều thì vớt ra...cho anh em :D
    Mà mấy tụi neon, Thủy tinh, chuột mà biết con nào là male/female thì quả là tài...em chả phân biệt nổi...

3. tieulyquang

Thích đã nhận:
    1
    Nói chung là $$$ thì kô phải lo, vì lỡ phóng lao rồi, phải theo thôi.
    Hồ của mình có 2 khúc lũa, cây tương đối rậm rạp.
    QUên 1 chuyện nữa là:
    - Tép: chắc tập chơi tép mồi trước, còn hàng độc thì khó mà rờ tới. Nếu vậy thả chừng bao nhiêu con tép mồi vô bể là được (tất nhiên là sẽ phải ngồi lựa những con hơi bị đẹp từ thau tép rồi)
    - Ốc: có nên thả ốc táo đỏ vào bể không? Nếu có thì chừng bao nhiêu con?
    Cám ơn các bác.
    Mình tính mua vài con nuôi các loại nuôi thử trước để xem có phù hợp không. Nhưng những loài chỉ sống theo đàn thì mình nên mua ít nhất là bao nhiêu con để "thí nghiệm"?

4. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    tieulyquang:

Nếu bể bạn rậm rạp thì nên mua Neon vua là Okie nhất. Còn nếu bạn thích bầy cá bơi theo đàn kiểu "vèo vèo" thì bạn mua 1 bầy mũi đỏ. Tép thì bạn cứ kiếm độ 50 em cho vào bể, chúng sẽ tèo từ từ còn lại khoảng 30 em, khi đó chúng vừa là tô điểm cho rêu - lũa vừa là dũng sỹ diệt rêu hại rất hiệu quả.

5. ikeni

ikeni Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Kinh nghiệm bản thân : nuôi 1 loại thôi ( neon vua là số 1 ). Cứ nuôi khoảng 20 con, thiếu thì mua thêm
    Vì sớm muộn gì thì cũng phải rước thêm các loài diệt rêu ( bút chì, otto, tép ... ) ... dzậy là đông vui rồi
    Nuôi nhiều loài tụi nó bơi loạn vào nhau, bắt ra thì tróc hết rong ... vì tụi nó khi đã quen hồ thì khôn lắm
    Đừng nuôi 7 màu trừ khi bạn có hàng độc vì loại này hay phá vỡ đội hình của các loài khác.

6. tieulyquang

Thích đã nhận:
    1
    @ikeni: bạn mua tép mồi ở cửa hàng nào thế, phải tiệm Tuấn THanh không. Mình theo chỉ dẫn của pyramid mua ở 2 tiệm gần rạp chiếu phim trên Lý Chính Thắng thì thấy thau tép toàn con bự và có càng, ko có con nào đẹp hết.

7. haidang

haidang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    mình nghĩ bạn nện đừng thả ốc táo đỏ vì chúng sinh sản rất nhânh sẽ gây phiên toái sau này

8. tuannghethuat

tuannghethuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình củng đồng ý với ikeni, mình đang bị dở sống dở chết với lủ cá đây, bỏ vào rồi thì khó mà bắt ra, không khéo thì vớt rong chứ không vớt được cá. Theo mình thì bể rong chỉ thích hợp với cá nhỏ bơi theo đàng và bơi nhẹ nhàng thôi, đừng chọn loại quá bơi nhanh và trên mặt nước vì nhìn rối lắm, mất đi vẻ đẹp của thủy sinh. Còn chuột để xử lý rêu thì nên có chừng 3 chú là vừa vì nhiều quá chúng không đủ ăn thì sẽ bới móc mấy cây rêu nhỏ ( Trân Châu nhật ) nổi lên mặt nước hết đấy. Đó là kinh nghiệm của mình đang bị vấp phải và chia sẽ với các bạn đang mơ hồ về cá trong bể TS.

9. hathaibinh

hathaibinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    nếu bạn ở bình thạnh bạn ra tiệm cá Kim Lân gần nhà sách gia định. buổi sáng trong thau tép mồi nhỏ toàn là mũi đỏ thôi. chỉ có vài con tép thường.

10. tieulyquang

Thích đã nhận:
    1
    Mình setup hồ được 1 tuần, sau đó mua 4 chú bút chì thả vào. Nhưng có lẽ là tại hồ chưa có rêu nên 4 chú này cứ khoái lượn từ đầu này qua đầu kia.
    Bây giờ để nuôi sống 4 chú này thì mình phải cho ăn thứ gì? Trùn chỉ hay thức ăn khô? Bao lâu thì cho ăn 1 lần, 1 lần cho ăn khoảng bao nhiêu?
    Cho mình hỏi là trên Cao Quý có 2 loại chuột: chuột trắng và chuột 3 sọc, loại nào thì nên nuôi, và nuôi mấy con.

11. ikeni

ikeni Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Cái gì cũng được, bao lâu tùy thích ... vì bút chì rất háo ăn và khoẻ. . Chú ý là cần tránh xa các loại thuốc diệt rêu. Mà bạn mua bút chì ở đâu thế ? Chỉ mình với
    Ko mua con nào hết. Bạn nên đọc thêm bài về các sinh vật ăn rêu nhe. Ngoài các loài "công nhân" đó ra, chọn lấy 1 loài chính bơi theo đàn để nuôi thôi. Chúc có đàn cá đẹp

12. tieulyquang

Thích đã nhận:
    1
    @ikeni: mình mua bút chì trên Cao Quý, nhưng nhìn kô biết có phải là hàng chính hiệu không nữa. Để kiếm 1 cái máy xịn chụp lại 1 phát.

Mình tính mua thêm 5-10 thủy tinh, mua trước 10 em Neon vua -> để xem có chết em nào không, sau đó bù thêm số lượng cho Neon vua thành từ 20-30 em.
    Cho mình hỏi là ngoài Neon vua, thủy tinh ra, còn loại nào phù hợp nữa không?

Với số lượng cá như vậy thì chẳng lẽ phải thả thêm chục con tép nữa sao. Và khi tép & cá chết thì xác nó nằm khuất trong đám cây,mình không lấy ra (không tìm thấy) thì hồ có bị sao không? Xin cho hỏi là lúc lựa tép từ thau tép mồi, mình nên lựa những con có chiều dài khoảng bao nhiêu cm?
    Cám ơn

13. ikeni

ikeni Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Tép thả vài chục con cũng ko sao vì tụi nó tí hon mà.
    Nếy bạn có thả tép rùi thì cá hay tép có chết cũng ko sao vì tụi tép sẽ dọn sạch ngay thôi.
    Nên lựa tép khoảng 1 cm vì lúc này bạn có thể nhìn rõ là chúng có càng lớn hay ko . Nếu có thì cho ra sông bơi

14. hoavinh108

hoavinh108 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Xin hỏi có bác nào nhà có nuôi nhiều loại tép mồi, em xin được ghé tham quan chút. EM ra chỗ Nguyễn Thông - Lý Chính Thắng tìm hoài nhưng kô thấy các loại tép như các bạn post hình, toàn là loại 1 màu trong suốt & có càng nữa. EM ghé qua để biết tép của các bác hình dạng ra sao, rồi có gì đi lựa lại. Nếu được thi PM cho em cái địa chỉ.
    Nhân tiện cho em hỏi là hồ của em có nên nuôi ốc táo đỏ để diệt rêu bám trên kính không?
    CÁm ơn các bác.

15. hoavinh108

Thích đã nhận:
    3
    Em đang xài ADA, em muốn thả vào hồ vài em ốc táo đỏ, xin hỏi là có nên không
    CÁm ơn

16. vquang

vquang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Thả vô đi bạn,kèm theo là vài chục tép ăn rêu,tụi này "cơ động "hơn ốc.

17. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Thực ra, theo mình, Ốc táo đỏ sẽ hợp hơn với những nền sử dụng sỏi. Đối với nền ADA thì Ốc táo cũng chẳng có hại gì nhưng vể thẩm mỹ thì không hợp lắm, bạn hoavinh108 chỉ cần thả mấy em tép ăn rêu vào là bể của bạn nhìn sinh động hẳn mà còn ngăn ngừa được hiểm họa rêu (nếu có). Thân.

18. vquang

vquang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Mình thấy ốc táo ở hồ nào (ADA hay nền sỏi )cũng ...mất thẩm mỹ hết á !Cho nó vào để dọn bể ,hết nhiệm vụ (hết rêu )lại bắt ra dễ dàng .ko như tụi tép ăn rêu, lanh như ...quỷ...(he he )

19. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Không hỉu sao cái hồ ADA nhà Blue cho em ốc táo nào vô cũng ngủm củ tỏi trong 2-3 ngày, trong khi phượng hoàng đẻ và nở sòn sòn...đang nghi hay do CO2 nhìu wá mấy em ốc lủng vỏ mà chít hít....các bác có bị vậy không?

20. hoavinh108

Thích đã nhận:
    3
    Xin tường thuật lại cuộc sống trong bể của em chút xíu:
    - Trước đây chỉ thả vào bể Neon vua và thủy tinh + 2 em bút chì (không giống lắm vì 2 em này hơi bị mập) -> nhàm chán vô cùng: thủy tinh thì núp trong hốc, tối khi tắt đèn mới mò ra. Còn Neon thì tụ tập lại 1 góc bể
    - Sau này (13/11) thả vào thêm 5 em bút chì chính hiệu + 5 em black molly + 1 đàn tép riu 1-2 cm (chừng >30 em) thì cuộc sống nhộn nhiẹp hẳn lên: Tầng trên thì black molly mút rêu tóc xanh quá chừng, tầng dưới thì bút chì hoạt động tích cực. Còn thủy tinh thì đã xuất hiện dù đang buổi sáng và bật đèn -> ra dành ăn rêu với bút chì. Neon thì lượn qua lượn lại, lâu lâu lại thấy 1 em Neon đuổi bắt 1 em tép riu :crying: .

Em vừa mới thả Molly + bút chì vào, hy vọng mấy ngày sau sẽ sạch bóng rêu.