Các loại cây lá đỏ

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi vttl, 3/1/05.

1. vttl

vttl New Member

Thích đã nhận:
    28
    Em rất thích các loại cây lá đỏ, tết này định làm một bể toàn cây lá đỏ cho nó "ĐỎ" mắt chút hìhì :D . Nhờ các bậc tiền bối tư vấn giúp v...ới ới.
    Hiện tại em chỉ biết :
    - Các cây: Hồng hồ điệp, hồng liễu, súng xác pháo, tiêu thảo tím (hơi đỏ), huyết tâm lan, hết. Nhờ các bậc tiền bối bổ sung thêm và nơi mua ở Việt Nam
    - Việc làm nền chắc phải thêm nhiều chất nóng (như Fe, NPK): nên bón thêm phân gì có ở Việt Nam các bác. Việc bác Giang dùng Atonik 1,8D bón cho Hồng Liễu có tốt không ạ ???
    - Ánh sáng: Em nghĩ các loại cây này cần ánh sáng mạnh và rất mạnh, dùng 1Watt cho 1,7 lít nước được chưa ạ ??? (thời gian thắp sáng 10-12 giờ/ 1 ngày)

Em chỉ biết bây nhiêu thôi, xin được chỉ giáo. Cám ơn các bác nhiều

2. cauvong

cauvong New Member

Thích đã nhận:
    8
    Thời gian trước Bác TVA có nói đến việc dùng Atonik, mình cũng chưa nhìn thấy bao giờ! Vttl có thể post lên thành phần của nó được không?

3. danangfish

danangfish New Member

Thích đã nhận:
    71
    Cầu Vồng ơi! loại này ở mấy tiệm bán hoa phong lan có nhiều lắm. Họ để cả rổ đủ loại ...
    @all: Đối với loại phân nén thành viên có hàm lượng NPK thấp (3%...) thì có thể sử dụng để bón tăng cường cho bể thủy sinh được không ạ???

4. cuong

cuong Moderator

Thích đã nhận:
    417
    NPK : N = Azote (dưới dạng nitrate hay dưới dạng amoniac,) P = Phosphore (P2O5 (có 44% P hay là PO4 có 32%P ?), P = Potassium

Danangfish nói là hàm lượng NPK thấp (3%...), thì bao nhiêu % N, %P và % K ?

Nói chung là rất khó sử dụng, nên tránh là hơn. Amoniac rất hại cho cá

5. danangfish

danangfish New Member

Thích đã nhận:
    71
    NPK : N = Azote (dưới dạng nitrate hay dưới dạng amoniac,) P = Phosphore (P2O5 (có 44% P hay là PO4 có 32%P ?), P = Potassium

Danangfish nói là hàm lượng NPK thấp (3%...), thì bao nhiêu % N, %P và % K ?

Nói chung là rất khó sử dụng, nên tránh là hơn. Amoniac rất hại cho cá [/b][/quote]
    Anh Cường à! thật ra em chỉ mới tham gia diễn đàn mình thôi. Chẳng biết mô tê gì nhiều đâu ạ. Trước đây thấy các anh có nói dùng phân Đà Điểu để làm phân nền, mà thành phần của phân này NPK cũng thấp (3%...). Vừa rồi đi siêu thị thấy có bán hộp phân bón cho cây cảnh dạng nén đóng viên ( như viên phấn ) hàm lượng cũng tương đương như phân đà Điểu nói trên nên em mới mạo muội hỏi như vậy đấy ạ. Không biết đã có anh nào thử chưa ạ?

6. vttl

vttl New Member

Thích đã nhận:
    28
    @danangfish: em cứ mạnh dạn làm một quả để rút kinh nghiệm chứ có gì phải lo. (tất nhiên là tham khảo các ý kiến trên 4rum). Chính vì vậy tay nghề mới cứng được, và tay cũng phát triển to ra (do làm nền nhiều lần ấy mà: cứ 2 tháng làm một lần thì kinh nghiệm xương máu đầy người, khỏi cần tư vấn nhiều đâu??)

@Cauvong: Việc dùng Atonik cho cây lá đỏ là kinh nghiệm của bác Giang thôi, chứ thành phần thì rất ... rất yếu khoa học, để hôm nào tớ post nó lên cho.

7. KhaiDoan

KhaiDoan New Member

Thích đã nhận:
    0