Các loại chim Oanh hàng hiếm mới bẫy

Thảo luận trong 'CHIM OANH' bắt đầu bởi BigBird, 23/3/11.

1. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Oanh Cổ Xanh (Em mới bẫy đc 4 con)

<O:p</O:p

Clips giọng hót loại này sưu tầm

[video=youtube;Ax0AIn5vA2Q]http://www.youtube.com/watch?v=Ax0AIn5vA2Q[/video]

[video=youtube;GQL1yEmatNQ]http://www.youtube.com/watch?v=GQL1yEmatNQ[/video]

---------- Post added at 12:11 PM ---------- Previous post was at 12:04 PM ----------

Oanh Cổ Đỏ (Em mới bẫy đc 2 con)

[video=youtube;arTArt-hp7w]http://www.youtube.com/watch?v=arTArt-hp7w[/video]

[video=youtube;gqUjEc5z6Hs]http://www.youtube.com/watch?v=gqUjEc5z6Hs[/video]

[video=youtube;fPMC_8W_njQ]http://www.youtube.com/watch?v=fPMC_8W_njQ[/video]

[video=youtube;5n8Gh3WUv9g]http://www.youtube.com/watch?v=5n8Gh3WUv9g[/video]

Last edited: 23/3/11
  2. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Mấy chú oanh nhà bác đã vào cám hết chưa? hồi trước cũng có nuôi 2 con cổ đỏ và 1 con cổ xanh khổ nỗi là đi từ sáng sớm đến tối mịt mới về nhà, hết sâu nên thăng hết cả. Bác PM cho em cái địa chỉ, hôm nào em qua thăm quan với nhé!

ancaraven and BigBird like this.
  3. BigBird

Thích đã nhận:
    8,921
    Oanh Bụi Nhật Bản (Em mới bẫy đc 1 con)

[video=youtube;0RyDB-hfALk]http://www.youtube.com/watch?v=0RyDB-hfALk[/video]

Qua đây em cũng gửi lời cám ơn tới Bác V, Bác V.A đã chỉ bảo nhiều thứ để đánh bắt đc những loài chim hiếm mà em chưa bao giờ đánh bắt này. Em sẽ luôn là học trò xuất sắc nếu như đc theo học cách đánh bẫy những loại chim mới.

4. xanh_tim

xanh_tim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    Mình thấy oanh cổ đỏ đẹp hơn , nhưng nuôi thì chơi luôn 2 loại luôn cho nó đầy đủ ....... Giọng hót nghe cũng được , mà loại này mình thấy có vẻ khó hót phải không bạn , chưa nuôi bao giờ nên không biết ......

ancaraven thích bài này.
  5. hungbv

hungbv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    hay lắm, mình cũng đang tìm hiểu về laòi chim này, có gì pm chia sẻ cho nhau chút ít kinh nghiệm nhé, còn oanh cổ trắng nữa, sao ko pots nốt lên

ancaraven thích bài này.
  6. BigBird

Thích đã nhận:
    8,921
    Em mới vào cám đc có mỗi con Oanh bụi thôi bác ạ nhưng Trưa nay nó và 1 em cổ xanh đực đi gặp các cụ mất rồi. Vào cám cho bọn Oanh này khó, nản thật, e mất 4 lạng Sâu, vào cám gần 1 tuần rồi mà chưa ăn thua. Chim mái sao mà vào cám dễ thế, 1 con về 3 ngày thì vào cám ngay nhưng em làm xổng mất, giờ còn 1 con mái Cổ xanh thấy có vẻ vào cám đc rồi bác ạ. Mái cổ xanh trông cũng đẹp nên e giữ lại nuôi 1 con cho vui chứ mái cổ Đỏ trông xấu nên e ko nuôi. Hiện giờ còn mỗi 3 em cổ xanh đực và 2 em cố đỏ đực, mái ko tính ạ.

ancaraven thích bài này.
  7. nhan1234

nhan1234 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    401
    ông bigbird nhớ chú ý khi nuôi oanh cổ xanh bọn này rát dễ đi móng khi ở kô sạch đáy nhé

BigBird thích bài này.
  8. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Bọn oanh này rất hay rúc vào nan lồng, hồi trước em đã bị toi 1 em cổ xanh vì nhảy lên rúc vào chỗ vai lồng rồi mắc cổ ở trên đó rồi chết. 1 cái chết lãng xẹt nữa là bị móc móng vào áo lồng, loại áo lồng có nhiều ni lông như ở lồng oanh cổ xanh số 1 của bác big bird.

Trưa nay em cũng mới rước 1 em cổ đỏ về, đang hồi hộp ko biết có nuôi được không, lúc bắt có thấy đứng ăn cám ở cóng và thấy phân có tý cám rồi :(
    Lúc nãy nhốt em nó vào cái lồng chào mào cao, đang loay hoay chụp ảnh, nó rúc đúng chỗ gài cóng, nan hơi bị phồng ra 1 tý, thế là nó vù. May mà em nhanh tay vứt cái HD2 vồ được nó... hik hik giờ lại nhốt vào cái lồng Tàu nuôi chào mào thấp mái bằng rồi.

Em nó đây ạ

Tiện thể có cụ nào nhớ con này tên là gì ko ạ? hót hét có ra gì ko? em thấy bọn Tầu cũng hay nuôi con này

vu_nxt, tienvuong, dongkj and 2 others like this.
  9. thanhlinh_81

thanhlinh_81 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Anh Cooi dạo này nhiều hàng độc thế để lại cho em 1 em đi,để nuôi trong AVy.

10. BigBird

Thích đã nhận:
    8,921
    Hôm nay e đi bẫy đc 1 con Oanh cổ xanh, 1 con Hồng Hạnh mái và 2 con Đớp ruồi xanh giống như hình ảnh của bác coi77 đó. Bác coi77 cố nuôi con đó cho thuần cám đi để giao lưu với 2 con nhà em cho vui bác nhé.

tienvuong, quynh_lam and coi77 like this.
  11. nhan1234

Thích đã nhận:
    401
    em này hót giọng kèn lá trong vắt và kèm theo xòe đuôi thì phải, bạn cho ăn nhiều dế sẽ hót tốt và tắm thường xuyên nhé

coi77 thích bài này.
  12. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Bác Big bird bẫy được nhiều quá, nhưng nhớ bảo vệ môi trường nhé! Cảm thấy ko nuôi được thì thả ngay :(
    @bác nhan123: Cảm ơn bác nhiều, bác quả là có nhiều kinh nghiệm trong việc chăm nuôi các loại chim di cư này. Bác cho hỏi là cho nó ăn dế theo kiểu cắt ra, vặt chân cẳng rồi cắm vào xiên chuối hay thả vào rọ như cho khuyên ăn?

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:05 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:05 PM ----------

Bác Big bird bẫy được nhiều quá, nhưng nhớ bảo vệ môi trường nhé! Cảm thấy ko nuôi được thì thả ngay :(
    @bác nhan123: Cảm ơn bác nhiều, bác quả là có nhiều kinh nghiệm trong việc chăm nuôi các loại chim di cư này. Bác cho hỏi là cho nó ăn dế theo kiểu cắt ra, vặt chân cẳng rồi cắm vào xiên chuối hay thả vào rọ như cho khuyên ăn?

13. BigBird

Thích đã nhận:
    8,921
    Bác còi cứ dùng cám bột rồi cho sâu vào dưới cám là chim bới ăn đc thôi, con nào khó quá thì nhúng qua dầu ăn hay nước cho ướt rồi trộn với cám cho dính cám. Bọn Đớp ruồi xanh này e tưởng hiền chim nên hôm qua về nhốt chung với nhau, trưa nay lên kiểm tra thấy đánh nhau tơi bời rụng hết cả lông tứ tung, 1 con bị đánh có vẻ hơi yếu rồi. Hôm nay e lại làm 2 con Oanh bụi nữa.

tienvuong thích bài này.
  14. nhan1234

Thích đã nhận:
    401
    gửi bác coi77 mình lười vứt hết vào lồng lúc sau thấy em ý chén sạch, niều con to cố nuốt nghẹn một lúc rồi cũng ổn.
    gửi ông long, tất cả họ đớp ruồi đều hiếu chiến hết ông về nhốt riêng hết ra thiếu chỗ nhốt ớ tôi 1 câu ok ngay, hehe

coi77 and BigBird like this.
  15. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Sáng nay về quê, mình chủ quan cho khoảng 5-6 con sâu vào cóng cám. Chiều về thấy con đớp ruồi mặt hơi buồn, lông hơi bù mà trong cóng hết cả sâu lẫn dế cắt nhỏ, mình sợ quá, lấy nhíp gắp vài con sâu vào thấy nó chén tì tì :D nhưng mà tình hình vẫn chưa xơi cám, tất nhiên con này vào cám ko lo bằng con cổ đỏ, cổ đỏ chén tài ghê lựa hết sâu và dế cắt nhỏ mà bỏ cám lại :( các bác có độc chiêu gì không?

16. Mr.Kanee

Mr.Kanee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    346
    Bác dã sâu rồi trộn với cám.Dã sâu là hơi cho nó nứt ngừoi ra cho dễ dính cám thôi ạ,chứ kophair nát bét bác nhé ^^.
    Mùi sâu nó sộc lên là các chú chén cả cám lẫn sâu ngay.Có vẩy hay lọc sâu mà ko dính cám cũng khó lắm ợ ^^

tanhnue and nhan1234 like this.
  17. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Buồn quá, tối nay về hơi muộn, kiểm tra lồng thì chú đớp ruồi xanh đã sổng chuồng bay mất rồi :( sáng nay trước khi đi làm cắt 3 con dế lẫn với cám và chừng hơn 10 con sâu, nó xơi hết sạch.
    Dù sao cũng hy vọng là nó về thiên nhiên sống khỏe còn hơn là không ăn gì mà chết rũ trong lồng.
    Còn 1 chú Oanh cổ đỏ hy vọng thành công.

BigBird thích bài này.
  18. BigBird

Thích đã nhận:
    8,921
    Hôm qua bẫy đc 1 con Oanh cổ trắng màu xám ghi lông chuột , con này thì chắc còn hiếm hơn cả Oanh cổ xanh. Mấy hôm nữa vào cám đc con này e sẽ post ảnh lên mời các bác xem. Hôm nay bẫy đc 2 con Oanh cổ đỏ, 1 con Oanh cổ xanh nữa. Thế là bộ chim Oanh hiện giờ em còn thiếu con Oanh cổ trắng lưng xanh nữa thôi. May mà ko chơi khuyên nữa nên còn lồng, cóng để nuôi loại này chứ giờ hơn 10 con Oanh hết lồng nuôi mất rồi. Đi bẫy vài hôm nữa thì ko biết nhốt vào đâu mất.

Đớp ruồi lách chui lồng nhanh lắm bác ah, hôm trc cửa lồng chưa xuống đc hết, khe chỉ còn 1 tí tẹo thế mà nó cũng lách ra đc. Tới lúc cho sâu vào cóng thì chả thấy chim đâu, lúc sau thấy bay vèo vèo trong tum, may mà lúc đó lồng để trong nhà chứ ko thì cũng xổng mất. Loại này vào cám dễ lắm bác ah, con nhà em đã vào cám đc rồi.

Oanh cổ đỏ nó ham ăn mồi nên vào cám dễ hơn cổ xanh, khả năng vào đc cám cao hơn chứ vào cám con cổ xanh oải lắm bác ah.

Last edited: 29/3/11
  19. ruacon80

ruacon80 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    932
    Có khi phải lập riêng 1 hội chym di cư đi các bác. Nhìn em oanh cổ xanh hót, gió thổi ngoài thiên nhiên mà cũng thấy lành lạnh cả người. Hix,,kể ra Sài Gòn 1 năm có 1 tháng lạnh nhế :D

20. nguyenc

nguyenc Active Member

Thích đã nhận:
    7
    Mấy loại chim di cư cổ đỏ, cổ xanh này ông bác gần nhà e bẫy nuôi nhiều lém! Mai sang mua một con về nuôi.