Các loại hỏi han của MrBo

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi _Mr_Boo_, 15/2/07.

1. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    cái này em đã hỏi cô Giang ở APT rồi.cổ nói 60x30x30 thì liều lượng như dậy.bữa nào thay nước em sẽ hỏi lại lần nữa cho chắc.
    @ chú dtnguyen ơi,chú bít chỗ nào bán lũa rẻ hơn APT 1 chút ko ah cỡ 100k đó APT đẹp nhưng mà cháu ko đủ tiền,toàn 190-200k ko ah cháu là học sinh nên ko có đủ dk để mua đồ mắc.chú zới thiệu zúp với

2. _Mr_Boo_

Thích đã nhận:
    37
    Một điều về sự quang hợp của cây

như mọi người đã biết thì vào buổi sáng thì cây hít CO2,thải 02 và vào buổi tối thì ngược lại.nhưng vì hồ of chúng ta ko có đủ ánh sáng tự nhiên nên fải thêm đèn,và khi cung cấp đủ ánh sáng cây sẽ bắt đầu thở=>cây sẽ thở khi có ánh sáng.vậy khi buổi tối ko có ánh sáng tự nhiên thì mình mở đèn.khi đó cây có thở ko(cỡ 12h khuya đó)và nếu có thở thì trong vòng bao lâu ta sẽ thấy nó thở (dk CO2 là đầy đủ) nếu nó thở đc thì có nghĩa là cây quang hợp ko fải là do thời zan mà là do ánh sáng fải ko mấy bác???

3. dtnguyen62

dtnguyen62 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Cá Bút Chì là một trong những khắc tinh của Riccia đó ! Liều lượng sử dụng Balance K và Aquatilizer của hãng Ferka mà chị Giang APT hướng dẫn cho Mr_Boo chỉ mang tính tương đối thôi...tất cả còn tùy thuộc vào số lượng cây trong hồ và tình hình sức khỏe của hồ, nếu hồ ít cây và toàn cây có nhu cầu dinh dưỡng ít, thì liều lượng sử dụng như thế là hơi nhiều.

Ngoài ra các yếu tố khác như chất lượng nguồn nước, lượng nước mỗi lần thay (10%, 20%, 30% hay 50% dung tích hồ ?), ánh sáng, số lượng cá thả trong hồ, chế độ cho cá ăn (tần xuất, số lượng, loại thức ăn) cũng ảnh hưởng đến liều lượng phân nước cần bổ sung cho hồ mỗi khi thay nước. Mấy cái này thì sau một thời gian thì tự Mr_Boo sẽ tìm ra đáp án cho hồ của mình !

Mr_Boo có thể lên cửa hàng mang tên "Công Viên Cá" trên đường Lưu Xuân Tín, Q.5 thử xem...nhưng không phải lúc nào cũng có lũa đẹp đâu...nhiều khi gặp được khúc lũa đẹp thì...giá còn chát hơn lên APT nữa đó ! Nói chung hên xui thôi...và tiền nào của đó ! Hồ 60cm thì không cần lũa to, giá lũa nhỏ trên APT cũng nhẹ lắm mà ?

4. _Mr_Boo_

Thích đã nhận:
    37
    dạ cám ơn chú.nhà cháu hồ 6 tấc,chính xác là 67 cm.mua dc khúc lũa 190k mà cũng đẹp wá trời.bữa nào cháu rãnh cháu sẽ lên tịm chú nói coi thử tại mẹ ko cho cháu chạy xe nên đi đâu cũng kiu bạn chở hết ah.còn về fân nước thì để cháu xem sao.cháu nghĩ là trước mắt thì mình nên cho ít,xem tình hình cây thế nào,nếu ko đủ thì cho thêm,chứ lúc đầu mà cho nhìu wá thì ko hay,mà níu mình cho nhìu thì nó sẽ ảnh hưởng tới hồ of mình sao dậy chú?chỉ cháu với(cháu mới nuôi 1 tuần ah.3 cây anubias,1 nhúm cá đẻ,1 nhúm riccia,hồ 76x30x30,ngày cho cá ăn 1 lần mỗi lần 1/10 muỗng cafe,tuần tahy nước 1 lần,lần 1/3,ánh sáng 1 bóng JEBO loại 35k,lọc loại có hộp màu xanh để trên thành hồ)

5. _Mr_Boo_

Thích đã nhận:
    37
    mấy bác mig,h20,tienbm,zQ,codai,dtnguyen,chú Fah đâu oi`.chỉ em với

6. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Bo chiu khó đọc trong loạt bài đã bàn nhiều về sự quang hợp của cây xem sao:
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=1436&highlight=quang+hợp
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=689&highlight=quang+hợp
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=4241&highlight=quang+hợp
    Còn theo mình khi bể đặt trong nhà, tức là không có ánh sáng tự nhiên nên phải dùng ánh sáng nhân tạo để cây quang hợp, và khi ánh sáng mạnh cây cũng có thể "thở" nhả bọt O2, dùng CO2 cũng làm cho quá trình quang hợp xảy ra mạnh hơn và cũng có bọt O2
    Quá trình để có thể thấy cây "thở" thường kéo dài cả buổi, có thể hiểu là qua 1 đêm lượng CO2 trong nước giảm và khi mở đèn cùng với CO2 thì cũng cần thời gian để CO2 hòa tan để trong nước, CO2+Ánh sáng mạnh = cây "thở", vì vậy có thể nới là 12h đêm mở đèn muốn nhìn thấy cây "thở" là kô có
    Để các bác khác giải thích thêm có lẽ dễ hiểu hơn

7. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Chúng ta có thể tác động thay đổi, nhưng không thể phá vỡ hoàn toàn chu kỳ, nhịp sinh học của sinh vật.
    Ví dụ như trong điều kiện ánh sáng nhân tạo, chúng ta có thể dời chu kỳ hoạt động mạnh nhất của cây khi có ánh sáng lùi về đêm, nhưng vẫn bị giới hạn về thời gian(khoảng mỗi 12 tiếng trong mỗi chu kỳ), sau đó phải tắt đèn cho cây nghỉ. Cũng như không thể bật đèn 24/24 để bạn thức suốt được. Được vài ngày chắc chắn sẽ suy nghĩ lại ;).
    Trong thời gian không chiếu sáng cây hấp thụ O2 và thải CO2, nhưng mức độ hoạt động giảm hẳn nên khó quan sát thấy. Nếu mức độ hoạt động bằng với thời gian chiếu sáng thì đến nay không thể có sự sống hiện diện trên trái đất được. Đó chính là lý do vì sao vào ban đêm người ta không quan tâm đến vấn đề cung cấp O2 cho cây thở. Ngay cả cá cũng không cần thêm O2 bổ xung ban đêm. Trong thiên nhiên đa số sống trong môi trường 2-4mg O2, tương đương với mức thấp nhất có thể đạt đến trong bể TS vào ban đêm.
    Không biết mình hiểu đúng ý bạn chưa?

8. _Mr_Boo_

Thích đã nhận:
    37
    hi` vừa mới nhờ là có 2 cao thủ vô liền,cám ơn 2 anh(chả bít 2 anh lớn bao nhiu,kiu anh dc òi,em 17 ah) em chưa mua dc bình CO2 vì Tết người làm bình ở chú Fah nghỉ rồi,wa Tết mua và vì thấy anh codai chụp lúc nào cũng thấy cây thở ào ào mà em sáng dậy cũng thấy bọt(ko bít fải CO2 buổi tối cây thở ko nữa) nên em muốn hiểu về quy trình wang hợp và hô hấp of cây để mai mốt mua bình thì còn bít này bót kia.cám ơn 2 anh lần nữa

9. _Mr_Boo_

Thích đã nhận:
    37
    wên nữa,cái này thì fải nhờ admin rồi,sao có mấy cái link đính kèm theo bài(link of 4rum mình luôn)em rất cần mà bấm vô nó cũng hiện new page nhưng lại HTTP can not be founh.chán ghê,toàn là mấy bài em cần đọc nhưng ko bít sao đọc dc.ko bít là fải do máy nhà em hay là zì nữa.chỉ dùm em với.cám ơn mấy anh trước >.<

10. _Mr_Boo_

Thích đã nhận:
    37
    hoang dã wá.cho em hỏi = cách nào mà sau 2 tuần riu cá đẻ đã rậm như vậy?chỉ từ A->Z luôn anh nhé,càng chi tiết càng tốt.cám ơnc anh trước

11. _Mr_Boo_

Thích đã nhận:
    37
    sao ko ai chỉ em hết dậy?chỉ em với,em muốn riu mọc rậm wá ah

12. tititititi

tititititi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Muốn sau khi cột rêu mà đẹp ngay thì bạn phải tách rêu ra từng sơi, cột vào thân gỗ hoẵc đá theo kiểu xếp mái ngói , đầu để thừa ra ngoài đừng cột , dài ngắn tuỳ theo bạn .....

13. _Mr_Boo_

Thích đã nhận:
    37
    dạ thanks anh rất nhìu.canh cột fần gốc thôi,ko cần xếp khít wá fải ko anh.mai em sẽ lấy ra cột lại

14. dtnguyen62

dtnguyen62 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    @Mr_Boo: Đầu năm mới vào forum thấy Mr_Boo spam bài mà phát hoảng luôn...topic nào cũng thấy có bài hỏi han lung tung hết !!!

Thôi thì Tết nhất cũng châm chước 1 chút...nhưng Mr.Boo nên lập topic riêng bên mục dành cho người mới mà hỏi nhé...đừng spam lung tung nữa. những gì Mr_Boo đang hỏi đều đã được đề cập, hướng dẫn trên forum nhiều rồi. Chịu khó đọc bài đi thôi !

Mới vào forum được ít ngày mà spam hơn trăm bài rồi đó nhá ! Cái kiểu này sao thấy quen quá !