Các loại nền có sẵn trên thì trường mong các anh chỉ giúp !

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi Tkhanh, 27/7/07.

1. Tkhanh

Tkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Em đã đọc một số bài phần đất nền ở trên nhưng phần lớn em chưa thực sự hiểu rõ về chúng. Em mong các cao thủ phân loại và post hình minh họa giúp em, để em dễ dàng phân biệt, nhận dạng và tìm mua.
    Nếu có cao thủ nào ở HN sẵn sàng cung cấp địa chỉ mua và giá cả thì càng tốt ạ. Em chân thành cảm ơn :blushing:

2. BabyMoth

BabyMoth Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Phân nền chia ra làm hai hoại chính:
    1. Nền làm sẵn đóng bao đàng hoàng chỉ việc cho vào hồ là xong
    Ưu điểm: tiện lợi cho những ai không có thời gian, Cây lên tốt, thời gian chơi lấu ( từ 1 đến 3 năm ).
    Nhược điểm: tốn nhiều tiền ( giá bèo nhất 30k đến 150k / 1kg) , dễ mua nhằm đồ dỏm nếu mua ở những chỗ ko có tiếng tăm. Mỗi lần setup lại rất khó khăn,
    2. Nền tự trộn made in tự tay làm:
    Ưu điểm: giá thành rẻ ( giá chỉ 30k cho 1 hồ 60*30*30 ), cây lên tốt, niềm vui khi thấy tự tay mình làm hết, mỗi lần bỏ đi đỡ tiếc.
    Nhược điểm: Đi mua nguyên liệu về làm hơi cực ( vì 4 đến 6 thứ ), Mất nhiều thời gian, dơ ( do trộn nhiều thứ kể cả đất ), thời gian sử dụng ngắn từ 8 tháng dến 18 tháng ( lâu hơn phải dùng thêm phân nước ), quá tay có thể dẫn đến rêu.

Bạn có thể tham khảo những link sau:

Nền tự trộn:
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=22334
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=11988

Nền có sẵn thì có loại này đây làm ví dụ:
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=22229

3. Tkhanh

Tkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    cảm ơn anh nhiều :) Cho em hỏi luôn có lúc em thấy nền ADA màu đen mà sao trong bài trên ADA màu nâu, chúng có khác biệt gì ko ah? Lớp ADA mỏng như thế liệu có đủ dinh dưỡng ? phần sỏi ở phía trên là loại sỏi gì trông rất lạ, nó có bổ sung thêm dinh dưỡng ko ạh ?

4. cafesôngtrăng

cafesôngtrăng Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    10
    Bạn lưu ý là xài nền công nghiệp (ADA, DBO) thì thường không rải thêm sỏi lên bề mặt. Làm thế giống như bạn mặc áo thun Armani xong rùi khoác áo sơ mi Việt Tiến ra ngoài á:p (just kidding)

5. BabyMoth

BabyMoth Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    thực chất thì ADA xịn là màu nâu, như mình đã nói ở trên là dễ mua nhằm đồ dỏm. Nhưng quả thật thì đồ dỏm dùng vẫn dc nhưng hiệu quả thì không cao bằng đồ thiệt thôi.
    Theo nguyên tắc thì lớp ADA chỉ cần dày khoảng 2cm là thời gian chơi đã dc 1 năm rồi nhưng thực tế có khi còn hơn với lại chẳng ai để nguyên 1 cái hồ 1 năm nhìn hoài phát chán. Và nếu như trải hết toàn bộ bằng ADA thì wả thật chỉ có đại gia thui, chứ còn tiểu gia thì hơi đau.
    Còn lớp sỏi chỉ là để trang trí thôi chứ ADA thì ko cần trải sỏi như cafesongtrang đã nói rồi đó.

6. hoang1212

hoang1212 Member

Thích đã nhận:
    0
    Đất ADA có 03 màu:ĐEN-NÂU-ĐỎ CAM
    Nếu bạn rãi dày chỉ có 02 cm thì sẻ khó cho việc cắm cây

7. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Không được bài xích hàng nội nhá, kidding cũng không được..:p
    Theo KN của Blue thì nếu ta kết hợp ADA với 1 lớp 2-4cm nham thạch thường lót đáy thì nền hồ thoáng và nước mau trong do hệ VS có nhiều nơi trú ẩn....

8. Tkhanh

Tkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Ặc ặc, thế thì đắt quá :p
    Nhưng anh BlueDolphine ơi, trong thời gian dùng nền ADA thì cần khoảng thời gian ít nhất bao lâu bổ sung phân nước ?. Mới lại thanh nham thạch bằng vật liệu nào khác được ko ạ? Em thấy việc dùng nền ADA có lớp sỏi ở trên có lẽ nước sẽ trong và trông đẹp hơn chứ ạ. Nếu em trồng bể 60x30x40 thì cần ít nhất bao nhiêu ADA vậy anh ?(để em còn chuẩn bị :) )

9. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    @Tkhanh: Blue thấy màu nền ADA rất natural mà, nâu, đen, đỏ đều là màu đất cả....Hồ của bạn mình sẽ dùng 5kg ADA và 10 kg nham thạch thường. Nếu là hồ nhiều cây cắt cắm thì bổ sung phân nước sau 2 tháng, còn hồ rêu như mình tới 6 tháng chưa cho thim gì vì thấy chưa cần....

10. hathaibinh

hathaibinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    nền ADA bạn không nên rải sỏi đè lên trên, nếu thích thì bạn nên phân chia thành từng khu vực riêng, chỗ nào rải sỏi thì rải sỏi, chỗ nào trồng cây thì rải ADA. Theo như kích thước bạn nói mình nghĩ bạn cần khoảng 1 bao 9 lít và một ít sỏi nữa khoảng 5 ký thôi. Nham thạch có các lỗ li ti là nơi cho các vi sinh cư trú chúng là tác nhân giúp cho nước trong hơn và phân hủy các chất hữu cơ dư thừa. nếu ít ADA quá, khi cắm cây lớp nền mỏng quá sẽ không giữ cây được=> trôi lềnh bềnh

11. Tkhanh

Tkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    cảm ơn các anh nhé :) các cao thủ nhiệt tình thât , em biết ơn hết sức .
    Công nhận làm cái nền này xót thật nhưng em nghĩ cũng an toàn nhỉ :p

12. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    em cũng thử 1 lần rải sỏi lên trên ADA rùi...kết quả vẫn tốt mà ko bị rêu mấy..(có thể do ít sáng) !!! theo em thì vẫn có thể dùng cách nè đc...
    dùng ADA không thì hơi bị tốn quá..mà hs thì..ví còn mỏng lắm ạ..hoặc cũng có thể xài cách làm 1 lớp nền ở dưới..rải ADA lên trên..cái nè áp dụng cho mấy bể định trồng trân châu nhật cũng ngon :D

Last edited: 3/8/07
  13. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Rất chính xác. Nhiều bạn bỏ qua điểm này nên hay gặp khó khăn với nền.

14. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    Có một cách làm nền ADA giả lập cũng ngon không thua hàng xịn nhưng đổ tốn kém hơn, trải sỏi bên dưới đạt độ dầy theo nhu cầu, vét sỏi xung quanh vạt xéo vào trong cho đến mí kiếng thủy dán bên ngoài cho các mặt nhìn thấy của hồ, sau đó trải 1 lớp ADA mỏng chỉ vừa phủ kín bề mặt sỏi và phần vát xéo. Nhìn bên ngoài không khác trải toàn bộ ADA nhưng đỡ tốn kém hơn.

15. CRIME

CRIME Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Hiện nay nghe nói APT vừ nhập hàng về loại nền Amazonia II mới cải thiện tình trạng vàng nước trong những lần đầu setup với giá thành = Amazonia I.Có bác nào mua xài thử xem sao :D

16. Puma

Puma Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    có ai đã từng xài qua loại made in VietNam chưa?
    em mới mua 5kg hết 100k.(ở Nguyễn THông)
    ghê quá.
    lỡ mà gặp đồ dỏm chắc chết quá!
    ai đã xài qua phân này xin chỉ giáo!

17. CRIME

CRIME Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Hàng VN giá rẻ chất lượng .... ...... :-S

18. Puma

Puma Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    thiệt hả?
    nghe bà bán phân giới thiệu dữ lắm.
    do VN công nghệ còn kém máy móc còn hạn chế nên chưa thể đóng ra viên như phân Nhật (ADA) hay phân Trung Quốc được.
    đành phải để dạng cát.
    chứ nếu đi phân tích thành phần thì cũng giống phân nhập :D
    nghe hay quá nên mua dzề xài thử.
    hy vọng ...

19. pixel

pixel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình định làm một hồ 60*30*40 trồng rêu và thảm trân châu nhật để nuôi tép nhưng kinh phí eo hẹp chỉ mua được 2kg ADA. Với lớp ADA mỏng như thế mình nghĩ không cắm trân châu nhật được nên mình tính trải nền thế này:(từ dưới lên)
    +Nham thạch thường
    +Sỏi nhỏ
    +ADA
    Như thế mình nghĩ sẽ cắm cây được và nền lại có màu tự nhiên của ADA nuôi tép cũng đẹp hơn.
    Các bạn thấy như vậy có hợp lý không và với lương ADA như thế có đủ dinh dưởng cho hồ không và dùng được khoảng bao lâu?
    Merci!

20. baby

baby Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    @pixel: nếu pác có ý định trồng rêu nuôi tép mà lại còn định trồng TCN thì em...potay. Tép ko thích anh sánh mạnh và rêu cũng chỉ chịu đc anh sáng ở mức trung bình, nhưng TCN thì cần anh sáng mạnh để đạt đến độ lan trải cần thiết. 2 loại cần 2 điều kiện khác nhau hoàn toàn thi sao dung hoà đây....?~X(
    Em nghĩ nếu pác có ý định trồng rêu nuôi tép thì chỉ nên phối hợp với các loại dương sĩ, tiêu thảo, NMC và vài loại cần as trung bình khác thui. Và điều wan trọng là phải đảm bảo nước lun <30 độ thì nuôi tép và rêu mới ổn đc.