Các nguyên tắc chọn mua chim gáy !

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi mecugay, 3/7/08.

1. mecugay

mecugay Banned

Thích đã nhận:
    1,172
    Để có con chim hay chơi tất nhiên chúng ta có rất nhiều cách. Thứ nhất và tốt nhất là đi bẫy chim. Cách này chỉ phù hợp với một số ít người vì đa phần chúng ta sống ở thành phố đặc biệt là những thành phố phía Bắc thì rất ít chim cu hoang dã. Hơn nữa đi bẫy cu rất khó đoán vì xác suất may rủi khá cao. Có con chim đánh hơn năm không được nhiều lúc nghe nó gáy chỉ muốn đập cho một phát chết tươi. Thứ hai là có người đem tặng, kỷ niệm...Cách này nghe cũng khó quá. Cách thứ ba là đi mua. Khi mua chim gáy Mecugay tôi cũng đã "trả học phí" nhiều rồi. Kinh nghiệm của mình tôi muốn nói ra với anh em để mọi người tham khảo và tránh những gì "chưa tốt" với mong muốn mọi người có những con chim tốt để chơi. Mecugay xin đúc kết ra một vài nguyên tắc nhỏ sau:
    1. Thứ nhất: Khi đã xác định được con chim hay nổi rồi thì nên mua ngay.
    Chim gáy hay ít lắm. Thông thường chim hay thường trong tay "thợ to" họ biết thế nào là chim hay nên đa phần không bán hoặc có bán phải với giá rất cao. Vì sao ư? vì có tiền có bẫy được nhiều chim như thế cả đời chắc gì đã có con chim hay nữa mà chơi. Mình mua không phải mua con chim mà mua cái "thú chơi của người ta". Mà thú chơi là vô giá.
    2. Thứ hai: Chỉ bắt chim ở những chỗ đáng tin cậy, uy tín, có nguồn cung cấp hàng hóa dồi dào. Nên bắt chim qua tay chơi cao thủ có bảo hành là hay nhất.
    3. Thứ ba: Không nghe ai tán hết mình tự thẩm định và mình tự quyết định nếu tai chưa nghe.
    4. Thứ tư: Nên bắt những con chim mộc "tiêu chuẩn" mặc dù giá cao một tý nhưng nuôi bõ công và là đầu tư lâu dài.
    Chim dở "ngàn đời vẫn dở". Nuôi vừa tốn công vừa tốn thời gian, thóc lúa.
    5. Thứ năm: Mua bán nhanh gọn không thích dền dứ. Dền dứ thì giải tán cho sớm.
    6. Thứ sáu: Mất uy tín một lần là mất mãi mãi. Người ta lừa mình một lần tất lừa lần thứ hai.
    Các bác tin Mecugay đi. Kinh nghiệm xương máu đấy.
    Đây là kinh nghiệm của Mecugay tôi. Kinh nghiệm này là thực tế của cá nhân Mecugay. Mecugay đã cung cấp cho Hà Nội khoảng 500 con cu các loại. Mecugay đã gặp bao thợ chim ở các tỉnh quanh Hà Nội, đã để cho bạn chơi nhiều con chim tốt với mong muốn thú chơi cu ngày càng phát triển và trở thành một thú chơi truyền thống và tao nhã theo đúng tính chất của nó.
    Có gì chưa đúng mong các bác chỉ bảo thêm. Trân trọng.

2. congnuoichim

congnuoichim Member

Thích đã nhận:
    10
    Em cũng mới tập chơi chim thôi và cũng không quen ai là cao thủ về chim chóc nữa, chỉ nghiên cứu trên diễn đàn thôi nên có ít kinh nghiệm lắm. Thấy trên diễn đàn có rất nhiều bài viết hay và có ich giúp cho các bác mới vào nghề áp dụng chăm sóc cho chim của minh, cám ơn các cao thủ nhiệt tình giúp dỡ anh em.

3. ptde

ptde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,243
    nếu tôi ở HN và cần mua cu gáy để nuôi thì tôi chỉ cần 1 bí quyết duy nhất là đủ, đó là tìm bác mecugay để hỏi mua, an toàn nhất! hị hị ....

hungvcb and mecugay like this.
  4. KKH

KKH Member

Thích đã nhận:
    123
    Trời ! ở hà nội còn có Ồng cò " chim gáy " này hả ....

5. KKH

KKH Member

Thích đã nhận:
    123
    Chào bác mecugay, bác có con gáy mồi hay nào không ? nếu có thì bác nhắn tin cho em biết nha.... em mới tập chơi nhưng không có gáy mồi , nên cần một con.... khá khá
    Cảm ơn bác trước nha

chuongcana and mecugay like this.
  6. duyduc

duyduc Trại chủ

Thích đã nhận:
    1,844
    Bác mecugay không phải cò vạc chim gáy đâu mà là cao thủ chơi chim gáy thôi. Muốn mua chim mồi thì tìm Cò chim khác đi :laughing::laughing::laughing:.

cugaydn, mecugay and phutancamau like this.
  7. KKH

KKH Member

Thích đã nhận:
    123
    Bác ở tận Bình Dương sao bác biết bác mecugay ở tận Hà Nội là không phải dân " Cò " chim gáy... Đừng nói bác ra Hà Nội mua chim gáy của mecugay rồi chứ .... hahaha... :laughing::laughing::laughing: .... Nhiều nick trong diễn đàn này... hình như chỉ là một bác thôi sao ấy..... Nếu vậy thì làm sao gọi là cao thủ ....

8. duyduc

duyduc Trại chủ

Thích đã nhận:
    1,844
    Sinh ra và lớn lên ở thủ đô. Mình mới vào Bình Dương một thời gian thôi. Nhà mình thì ở Hà Nội. Gần 30 năm ở Hà Nội cũng đi mòn lốp xe ở các chợ chim rồi đấy bạn ơi. Bạn ở đâu nếu có dịp thì ta gặp nhau cái nhể :D:D:D

9. mecugay

mecugay Banned

Thích đã nhận:
    1,172
    Hi

Là cò cũng được đâu có sao. Nhưng có một điều chắc chắn rằng ở đất Hà Nội người yêu chim gáy thực sự như mình còn lại ít lắm. Mình có rất nhiều bạn chơi cu ở Hà Nội. Người ta có câu "muốn biết anh thế nào hãy nhìn vào bạn anh ta". Nếu anh em ai có nhu cầu giao lưu với đội gáy của Mecugay ở Hà Nội xin mời tới giao lưu.
    Mình có ý kiến này anh em ở Hà Nội tham khảo nhé. Cách đây 1h mình vừa ở Hải Phòng về cũng tiện việc cơ quan kết hợp thêm. Dân chơi gáy Hải Phòng đàng hoàng và sành điệu lắm có nơi to hơn đẹp hơn nhưng trình gáy và chất chơi còn thua xa.
    Nhiều người chơi nhắc tới mua bán, tới tiền là ngại. Mecugay thì không. Ai có gáy hay muốn bán Mecugay mua ngay. Ai đủ tiền muốn mua cu hay Mecugay chỉ.
    Chưa gặp thì chưa biết. Chưa hiểu thì đừng nói. Biết ít mà nói liều càng không nên. Không vô tư thì chơi cu hay làm sao được.
    Mecugay bị đi mua chim gáy bị nhầm nhiều rồi. Thấy nhiều bạn cũng thế. Có tấm lòng thành thật nói ra lại bị chê bai. Buồn quá...hichíc. Hi hi.
    Nói thế thôi. Ai tin thì tin không tin thì thôi.
    Mecugay chúc anh em mua được nhiều cu hay để chơi. Trân trọng. hi hi

10. canptc

canptc Active Member

Thích đã nhận:
    116
    hì hì

Bác mê cu gáy đi HP mà ko liên lạc cho em với, hôm trước em hỏi ông đễ làm lồng nổi tiếng ở HP nhà ở kiến an. nhưng em chưa sang xem đc. hôm nào bác xuống HP nhớ liên lạc với e, e sẽ đưa bác đi và đến một số người chơi cu gáy mà e biết.

mecugay thích bài này.
  11. cdtshau

cdtshau Member

Thích đã nhận:
    47
    muốn mua chim gáy hay thì rất khó chứ muốn chọn chim ngoại hình đẹp thì chỉ cần tốn công thôi. bạn tìm mấy người giựt lưới, chịu khó ngoại giao thì khi nào có chim người ta sẽ nhắn bạn tới lựa, tới mùa giựt lưới trung bình 1 người bẫy được 1500 con/3 tháng. biết cỡ 2 người là lựa mệt xỉu luôn. đẹp thì đẹp có thể nói là hoa hậu luôn, nhìn là kết liền còn hay dở là hên xui. mình từng gặp 1 con mồi của người khác không được tiêu chuẩn nào hết, nhìn là k muốn nuôi luôn nhưng sát bổi rất tài tình, bổi mà nhập tàn nó 10 con thì chỉ có 1 con là ra đuợc, (con mồi đó bây giờ còn ở Phú Hòa Đông- Củ Chi - TP. HCM mình chỉ nhớ của 1 người tên chú 3 thôi). Đừng vì ngoại hình chim xấu mà bỏ, chỉ có nuôi, đi gài mới biết thôi. chúc a e vui.

dungcay, chuongcana, mecugay and 8 others like this.
  12. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Bẫy kiểu này hèn gì mà các bác có chim mồi ở trong vùng bác phải đi hàng vài trăm Km để bẫy chim bằng mồi lồng. Thật là bất hạnh cho những con mồi hay trong vùng của bác, trong tương lai chắc là chỉ để gù đấu với nhau thôi bác nhỉ!

cugaydn, chuongcana, mecugay and 8 others like this.
  13. hoangmozi

hoangmozi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    258
    5. Thứ năm: Mua bán nhanh gọn không thích dền dứ. Dền dứ thì giải tán cho sớm.

Mua thì sợ trúng con chim không ra gì về chỉ muốn đập cho một phát chết tươi, vậy mà bác đòi mua bán nhanh gọn. Ít ra cũng phải cho người ta có thời gian nhìn ngắm chọn lựa suy nghĩ chứ
    Thời buổi người khôn của khó. Chim ở nhà người ta thì gù gáy um sùm về nhà mình thì xù lông rùi "khò khò" cứ như là thấy bù cắt. Nản!!!!

14. ĐATSK

ĐATSK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    4. Thứ tư: Nên bắt những con chim mộc "tiêu chuẩn" mặc dù giá cao một tý nhưng nuôi bõ công và là đầu tư lâu dài.
    Nếu như bác nói bắt chim ở chỗ đáng tin cậy, nhưng là người mới chơi thì bắt ở cửa hàng nào đây. Hay bác cho xin địa chỉ của bác để hôm tới này em qua kiếm 1 chú về nuôi. Chim mộc " tiêu chuẩn " giá cao một tý nuôi cũng bõ công và lâu dài bác nhỉ.:applause:

15. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400

lâu nay đọc bài mà bỏ qua bài này đọc thấy hay hay , rất thiết thực...cảm ơn bác rất nhiều tôi nghĩ đó là những lời nói chân tình.

dungcay, binhbaohiem, cugaydn and 9 others like this.
  16. huy-NB

huy-NB Well-Known Member

Thích đã nhận:
    263
    Thật là hay, bác quả là người có tham niên và dày dạn kinh nghiệm chọn mua chim gaý. Em đã từng mua hẳn một lúc hơn 10 con bổi, nghe họ nói toàn là chim bẫy lồng sập. Ra công chăm sóc cuối cùng mất 4 con mái, số còn lại chưa con nào nổi, cho đi gần hết rồi bác ạ!

17. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Thực ra đi chơi gay gác cu để kiếm và bẫy được con bổi hay là điều có thể nếu có mồi hay và có thời gian.. nhưng khi đi dạo quanh chỗ mấy bác giật lưới cũng dừng lại ngắm chút, đôi lúc vô tình, cái duyên ấy lại thuộc về ta thì sao các bác ha, chơi cu gáy mà miễn sao mình thấy thích và mê nó thì nó là con chim hay.

dungcay, cugaydn, chuongcana and 10 others like this.
  18. phongcheo

phongcheo New Member

Thích đã nhận:
    15
    PHONG CHÈO CÁM ƠN MÊCUGAY

đọc bài của huynh tui thấy hay quá.đúng là k có gì quý bằng kinh nghiệm bản thân huynh nhỉ? em là một người làm nghệ thuật bác ah,nhưng em cũng rất mê thú chơi cu.em có nuôi 5 chú cũng chưa đc nổi lắm nhưng để đc như thế đã là tốt lắm rùi.học phí của nghề này còn cao hơn em học ng thuật nữa. đúng là nghề chơi lắm công phu.nhưng bù lại thì k gì mua đc niềm vui phải k huynh. chúc huynh cùng các aem trong nghề ngày càng nâng cao đẳng cấp để thú chơi cu gáy ngày một pro :x

dungcay, tungtb, cugaydn and 6 others like this.
  19. neuvaisau

neuvaisau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,505
    MECUGAY ko biết bác ẩn tích giang hồ đâu rồi để giang hồ đồng đạo mất công kiếm tìm. hay bác đã thay tên đổi họ nhỉ?

mecugay thích bài này.
  20. matrix2k_dnl

matrix2k_dnl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    930
    Bác mecugay viết rất hay nếu ai mà mới chơi không muốn mất nhiều học phí thì chỉ cần những con thường thường của các cao thủ như bác Namnhi, loc_ct, locabc, mecugay... thì đã là hay lắm rồi đúng không bác. Còn những con đặc biệt hay thì thường phải có duyên hoặc có nhiều kinh nghiệm, thâm niên trong nghề. Chúc các phan yêu cu gáy mơi chơi gáy nên tuyển những em thường thường của các cao thủ là cũng ok rui!