các pác cho em hỏi về cách ghép lan đai châu

Thảo luận trong 'Lan rừng Việt Nam' bắt đầu bởi nhoccan_thamlam, 22/7/07.

1. nhoccan_thamlam

nhoccan_thamlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    em có một ít lan đai châu trồng ở chậu nhưng giờ em mua được một khúc lũa ( cao 1m, rộng 1,2m ) nguyên từ một gốc cây to. giờ em muốn ghép đai châu vào đấy.Các cao thủ chỉ em cách ghép và chăm sóc với ( em mới chơi lan ) ~X( ~X( ~X(
    Cảm ơn các pác trước:applause: :applause:

2. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    BÁc lầy từng nhánh ra , lầy tay trái ( nếu bác thuận tay phải ) đẩy nhẹ cây vào cho cây chắc nơi đó , ko dịch chuyển hay xê dịch mạnh vì trong khoảng thời gian này bộ rễ rất nhạy cảm , sau đó tay phải lấy dây nilon cột chặc lại nhưng cột phần thân chứ ko đá đến rễ .
    Nên lấy xớ dừa , vỏ dừa , vài cục than nun chén vào bộ rễ , nếu ngoài trời nắng cho thêm dớn vài cọng vài giữ ẩm .
    À mà trước khi ghép cây vào lũa bác nên tưới nước mát lên lũa , sau đó chôn lũa cố định và sâu ( hay làm thế nào chắc trụ chân ) .
    Sau khi xong tất bác tưới lậi phần lan ấy 1 lần nữa , mà khi mới ghép bác nên tạo mát cho nó vì nó yếu lắm , điều quan trọng là bộ rễ của nó đứng làm đứt rễ hay trầy rễ nha bác , rễ mà trầy xớc lan dễ bị bệnh lắm , còn bị đứt thì cây rất mất sức .

3. nhoccan_thamlam

Thích đã nhận:
    7
    Cảm ơn pác cây với cá nhưng pác cho em hỏi chút cái gỗ lũa nhà em là hình một con hươu( ngựa ) tùy mỗi người tưởng tượng và nó không dầy lắm và không đều chỗ dầy nhất khoảng 15cm trên thân có nhiều chỗ lồi lõm nên cũng khá khó ghép ( mấy ngọn lan của em cũng ko phải là tốt ) bây giờ em muốn chúng nó mâu hồi phục thì có phải chộn thêm ít gì để kích thích hoặc phun thuốc nào ko ( pác giúp em với )~X( ~X(
    ( xong vụ này đợi mấy cây lan lên đẹp đẹp em xin post lên cho các pác bình phẩm, đánh giá giúp em):D :D

4. nhoccan_thamlam

Thích đã nhận:
    7
    ko pác nào giúp em à............................
    pác nào có kinh nghiệp gép lan đai châu vào lũa giúp em với

5. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    CHời bạn cho kết hợp con ngựa gỗ với lan ảh ?
    Con ngựa gỗ ấy có bôi vẹc ni không hả bạn , nếu có thì cần rất nhiều thời gian để lớp vẹc ni ấy bay đi ( mưa_nắng _nhiệt độ mt) , nếu không có cũng cần 1 khoảng thời gian nhất định cho cây bám vào , và với loại gỗ này khó ép lan bám hơn những loại gỗ khác , cần chăm tưới nước hơn , nếu gỗ đã mang hóa chất , tốt nhất ko nên ghép cây vào ....

Last edited by a moderator: 27/7/07
  6. nhoccan_thamlam

Thích đã nhận:
    7
    pác cây với cá nhầm rồi ( con ngựa gỗ của em là một khúc gỗ ) từ một cây to xịn nhé còn xót lại tạo thành hoàn toàn tự nhiên không một chút hóa chất cũng không có bàn tay con người làm gì nó cả ( họa ra chỉ có chút đục đẽo) nhưng em không nghĩ thế vì hình dáng nó rất thiên nhiên :D em rất thích nó và có vẻ nó đã rất thích hợp để ghép lan pác ạ:p :p ( nhưng đến giờ vẫn chưa thấy gì ) hix... pác có kinh nghiệm gì truyền lại cho em với .....

7. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Chời , thì ra ''con ngựa gỗ '' đó là tên bạn đặc thôi hả, thế mà bạn cứ làm mình hú cả hồn lên , những kiến thức thực hành mình đã nói rồi đó bạn , dễ lắm , chủ yếu là tránh làm động rễ của nó thôi , thấy lí thuyết nhọc nhằn vậy chứ ko khó đâu...

8. nhoccan_thamlam

Thích đã nhận:
    7
    vâng em sẽ cố gắng, à mà pác chỉ cho em biết bây giờ phun thuốc mau mọc rễ thì nên dùng loại nào và thức ăn cho lan em nên dùng loại nào ạ

9. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Để mau ra rể bạn có thể dùng hợp chất của B1 , với NAA (Naphtalen Acctic Acid ) , cây đã ra rể mạnh rồi bạn nên phun định kỳ phân ( 20.20.20 ) như vậy cây mạnh hơn , vì đai châu là loại phát triển vừa phải ko như dendro ko nên tưới phân 30 .10 .10 thỉnh thoảng nên tưới thêm phân cá (FISH EMULSION ) phân này có tỉ lệ N.P.K 5.1.1 và một số chất hữu cơ động vật và axit amin , cây sẻ phát triển rể rất tốt

10. ducthuanan

ducthuanan Member

Thích đã nhận:
    0
    [IMGO]http://aycu33.webshots.com/image/23192/2000181099143923048_rs.jpg[/IMGO]
    buồn quá, không biết làm gì, hỏi gì. thôi post tấm này chụp ở nhà lên góp vui.

Last edited by a moderator: 14/8/07
  11. nhoccan_thamlam

Thích đã nhận:
    7
    cảm ơn pác old nha em sẽ cố chăm sóc:) luc nào cây đẹp đẹp em sẽ post lên diễn đàn

12. thoaimaidi

thoaimaidi Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác old_moonlight có thể cho biết tỷ lệ B1 với NAA là bao nhiêu? và bao nhiêu gram/1lit nước không?

13. luan_thao

luan_thao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    Xin chào bạn, mình có vài tấm hình trồng đai châu để gợi ý cho bạn
    Đai châu trồng vào chậu gỗ to hoặc cột lên lũa đều đẹp, nếu bạn đã có lũa rồi thì bạn mua thêm 1 cái chậu cạn hình vuông hay bán nguyệt hay tròn hoặc chậu sâu có kiểu dáng đẹp và có nước men và họa tiết trang trí đẹp để sau này khi nở hoa đem chưng trong nhà thật là thích mắt. Bạn có thể gắn lũa vào chậu bằng keo silicon, đợi keo khô cột khoảng 2-3 cây vào tùy theo lũa nhỏ hay lớn, cột rất dễ, bạn lấy ruột xe honda cắt miếng bề ngang cở 2cm,độ dài tùy hỉ khi cột xong nếu dư thì cắt bớt, bạn sắp xếp các cây vào lũa sao cho hợp lý rồi một tay đưa miếng ruột xe ôm phần gốc cây áp sát vào lũa, làm giống hình cái móc đóng ống nước có hai lỗ hai bên để bắt vít, rồi lấy máy bắn đinh loại chữ U bắn vào hai bên miếng ruột xe, mỗi cây cột hai miếng chủ yếu ở phần gốc và thân đã rụng lá, làm như vậy rất chắc chắn, không cần dây nhợ gì hết. Xong rồi bỏ lên sạp, nếu bạn không có sạp thì cột cây vào lũa rồi treo lên .Cái này nếu có máy chụp mô tả từng bước thì dễ hiểu, kẹt là mình không có. Bạn xem qua hình chắc sẽ hình dung được phần nào, chúc bạn thành công.:applause:

Last edited: 2/11/07
  14. phonglanviet

phonglanviet New Member

Thích đã nhận:
    0
    mấy bạn nên lấy gốc cây vú sữa để làm cội cho Đai Châu - loại giá thể này rất tốt đối với nó-> rút ra từ kinh nghiệm bản thân .

Last edited by a moderator: 4/9/08
  15. phonglanviet

phonglanviet New Member

Thích đã nhận:
    0
    để tớ

kinh nghiệm lâu năm cho thấy - chỉ cần tách cây ra khỏi chậu dùng dây côt chặt, loại mình hay sài là dây nhôm có bọc vải phía ngoài. khi cột nhớ đừng cột quá chặt nhưng vẫn đảm bảo giữ được cây vào cội.

Last edited by a moderator: 6/9/08
  16. son dao

son dao Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôi thấy lan đai châu ghép vào gỗ lũa rễ cây không bám nhu các loại lan khác. Chậu lan của bạn nên ngâm truớc tiên vào chậu nuớc sạch ngập đến hết phần rễ 30 phút cho rễ tách rễ, sau đó dùng cật n­úa mỏng nhẹ nhàng tách rễ cây ra. Sau khi ghép nên phun B1 thuờng xuyên để lan đỡ bị chọt. Chúc thành công!

17. thanhbang

thanhbang Member

Thích đã nhận:
    0
    Tai châu của bạn sau khi tách ra khỏi chậu theo cách của bác son dao ở trên có thể cắt bỏ bớt một số dễ bị dập khi tách cây. Khúc lũa của bạn có nhiều hốc là một ưu điểm để trồng lan đó. Bạn hãy ghép những cây lan của bạn vào những hốc đó trước sau đó thêm những nhánh khác vào các vị trí khác cho cân đối. Nhưng nhớ lưu ý là nếu cái hốc nào sâu quá bạn tặng cho nó một mũi khoan nhé, để thoát nước ấy mà. Khi ghép bạn chỉ nên cho sơ dừa vào những vị trí có hốc thôi. Còn những vị trí khác thì không cần thiết. Bạn nên buộc bằng dây nilon vì sau một thời gian nó sẽ mục, khi đó giò lan sẽ tự nhiên hơn. Sau khi ghép bạn không nên phun thuốc hay tưới nước ngay vì cây sẽ bị sốc, bạn chỉ cần đưa cây vào chỗ râm mát là được. Sau khoảng 3-4 ngày cho các dễ bị thương khô lại là có thể phun B1 rồi. Bạn nên tưới nước thường xuyên để cây luôn được giữ ẩm. cây sẽ nhanh chóng ra rễ thôi( nhưng nếu tiết trời se lạnh thì cũng hơi lâu đó). Thực ra tai châu không khó bám vào lũa đâu.==> Theo kinh nghiệm bản thân thôi!
    chúc bạn thành công!

18. hoahongxukhac

hoahongxukhac Member

Thích đã nhận:
    1
    người ta dùng ống nhựa mềm dẫn nước cắt nhỏ rồi đóng đinh để gim cành lan vào khúc gỗ chứ không dùng dây buộc đâu bạn.

19. To Tam

To Tam Active Member

Thích đã nhận:
    2
    dùng đinh đóng vào ống nhựa để ghim cành lan cũng là một cách mà các nhà vườn hay làm. Cách này có ưu điểm là ghim cành lan chắc chắn, nếu làm gọn gàng trông cũng rất thẩm mỹ.
    Dùng dây ni lông buộc chặt cũng là một cách hay (cách này mình hay dùng) vi sau một thời gian dây ni lông bị mục, ải sẽ tự rơi. Lúc này cây lan đã bám rễ chắc. Trông giò lan sẽ rất tự nhiên, không còn dấu vết cột, buộc

20. son dao

son dao Member

Thích đã nhận:
    0
    cấy đai trâu vào gỗ lũa

Theo tôi biết, đai trâu cấy vào lũa rễ cây khó bám hơn các loại khác nhu quế, cáo..., đòi hỏi rễ cây phải rất tốt, phát triển dài mới đuợc. Suy cho cùng cấy lan vào gỗ gì thì cũng chỉ làm giá thể để cho cây bám, trù nhũng loại gỗ có nhụa độc thôi. Bạn chỉ cần buộc cây thật chắc chắn vào lũa và chăm sóc tốt là đuợc.