các pác có kinh nghiệm vào chỉ em cách mua cá la han

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi trandangquang, 9/9/07.

1. trandangquang

trandangquang Member

Thích đã nhận:
    0
    các pác cho em hỏi bây giờ em muốn nuôi 1 con cá la hán vậy em phải mua con cá lớn hay nhỏ ....bao nhiêu tiền( re thui nha dung` mat' qua')và loại cá gì mà bây giờ đẹp và dể nuôi...... để được 1 con cá đầu to và đẹp.....các pác chỉ em cách nuôi luôn nha:( ( chi em nha các pác.... em rat muon' nuôi :( )

2. ray8910

ray8910 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu mua cá < 100k thì nên mua cá bột nuôi, nhưng mà lên đầu hay ko còn tùy
    nếu mua cá 100k < $ < 300k, thì mua cá 1 - 1,5 ngón có đầu rồi, tùy vào cách nuôi cá lên đẹp

để có đầu to và đẹp trước hết phải là gien di truyền, ngoài ra cho ăn thêm thức ăn tươi và thức ăn khô, kích thích nữa

còn về cách nuôi, bác chịu khó tìm trên forum mà đọc, có nhiều bài viết hay lắm

chúc bác có cá đẹp

3. huy820810

huy820810 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Mình biết 1 tiệm bán toàn kim cương giá cả tương đối mềm, đủ cỡ thích hợp cho bạn nuôi. Tiệm Thanh Hiền nằm trên đường Nguyễn Duy Dương f9 q5, ngay ngã tư Nguyễn Duy Dương và Hùng Vương. Mình hỏi 1 con 3,5 ngón khá đẹp là 600k chưa trả giá, bạn đến đó xem thử.
    P/S: Ko phải quảng cáo nha tiệm đó gần nhà mà giá cũng mềm nên giới thiệu cho anh em xem thử, chỉ có KC ko àh

4. k_malau

k_malau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo em thì Bác mới chơi Cá cũng kô cần chọn cá suất sắc đâu, chỉ chơi cá từ 1.5 đến 2 ngón (nên chơi cá Châu cho người mới tập chơi: những dòng cá như Kim Cương ....) Giá cả thì cũng khá mềm chỉ từ 250k đến 300k thôi, mới chơi đừng nên mua những con nhiều tiền quá, nuôi máy con này lấy kinh nghiệm rồi hãy kiếm con nào Chiến chiến mà nuôi. Chúc Bác có 1 con cá đẹp. Thân.

5. pirates00

pirates00 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu mới chơi thì lời khuyên chân thành duy nhất là nên chơi kim cương trước, kim cương là dòng cá khá đẹp, tỉ lệ lên đầu cao, đầu cũng khá to và đặc biệt là giá thành rẻ. Khi nào đã có kĩ thuật nuôi tốt thì rước 1 em king kamfa về. Tốt nhất là nên nuôi cá thường thường thôi để lấy kinh nghiệm trước đã.

6. nguyentran

nguyentran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bác k_malau và bác pirates00 nói đúng đó mới nuôi thì nên nuôi từ con rẽ tiền trước , lỡ có gì cũng không sao . được vài ba tháng có kinh nghiệm rồi thì mới nuôi những con mắt tiền . chúc bạn mau được mua cá mắt tiền.

7. trandangquang

trandangquang Member

Thích đã nhận:
    0
    em thấy ngoài tiệm có 1 con kim cương xanh nhìn cũng nhỏ ( 2 tháng ) chắc 1,5 hay 2 ngón đó...... hơi nhú đầu..... nó bán 250k vậy mua được hok

8. trandangquang

trandangquang Member

Thích đã nhận:
    0
    ngoài tiệm có bán 1 con kim cương xanh nhỏ ( 2 tháng) 1, 1,5 ngón đầu hơi nhú..... 250k mua được không vậy..... mà em thấy bụng nó hok có đỏ ( mờ mờ thui )... châu thì từ mang xuống thui..... sung lém .... mua được hok

9. thienthachnho

thienthachnho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    đừng mua bạn à giống kc là rẻ nhất đó theo bạn nói con đó 100k là chắc giá giá hơn bạn ko nên mua làm gì phí tiền

10. 6MACH

6MACH Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Ý kiến của mầy anh em như vậy là chí lý rùi đó bạn . Mơi chơi cá cái chính không phải là tìm cá đẹp mua chơi ngay mà chủ yếu là học hỏi, tích lũy kinh nghiệm. Khi nào nội công thâm hậu bạn nuôi con nào cũng thấy đẹp .

11. trandangquang

trandangquang Member

Thích đã nhận:
    0
    uh..... hic, mình ỡ tp hcm chẳng bít đi đâu mua bây giờ..... lại còn không có xe nửa..... ai bít tiệm nào ở tp hcm Q bình thạnh chỉ mình nha

12. shevchenko2010

shevchenko2010 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình nghĩ thì mới chơi nên mua mấy con rẻ tiền thôi (để lấy kinh nghiệm mà). Sau đó mới mua chú cá chiến về nuôi như vậy mới không uổng tiền.

13. KeVinLee

KeVinLee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Khi mới chơi cá la hán, bạn nên tham khảo tạp chí, bạn bè đã từng nuôi cá, forum,... để tìm hiểu cách chọn 1 con cá tương đối, các kỹ thuật thay nước, cho ăn, chiếu sáng, phòng bệnh.
    Bạn đừng ngại dành thời gian đi xem cá ở các tiệm cá.Khi xem nhiều và hỏi nhiều thì bạn sẽ hình thành những kinh nghiệm đánh giá cá.
    Bạn nên lựa chọn những con cá nhanh nhẹn, háu ăn, mạnh khỏe để nuôi cho chắc, vì nổi ám ảnh của người mới chơi cá là cá bị bệnh.
    Nhưng trên hết mình khuyên bạn nên nắm vững kỷ thuật thay nước và cho cá ăn vì 2 điều này nghe đơn giản nhưng làm cá chết cực kỳ nhanh.
    Có gì cần hỏi bạn cứ pm thêm.
    Chúc bạn chọn được 1 chú cá như ý.