Các pác làm ơn cho em hỏi cách tập cho chim họa mi tắm

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi lhanct, 22/8/10.

1. lhanct

lhanct Member

Thích đã nhận:
    0
    Chẳng là em mới được cho 1 em họa mi(lớn rồi chứ không phải chim con).Mà em trước giờ chưa nuôi chim lần nào.Có mua lồng tắm về cho nó mà nó qua lồng rồi đứng yên trên cây ngang không thấy tắm tiết gì hết.Cùng không thấy nó hót gì cả chỉ kêu kẹc kẹc nghe chán quá.Mà nó lại nhát quá trời đến gần là nhảy lung tung cả lên.Pác nào thương tình chỉ em cách tập nó tắm với cách nuôi cho nó hót, em cảm ơn nhiều lắm.yahoo em:lhan_ct.Ai thương tình thì add nick để em tiện việc trao đổi kinh nghiệm.Em ở Cần Thơ, Ninh Kiều.Thank all=((

2. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    chim bro nói có thể mới về nhà mới,yếu trong ng` ko chịu tắm, 2 là có thể chim con nuôi lên ko đc tập cho tắm. bro thử kiếm bình xịt, xịt nó, hoặc bỏ cây cầu ben lồng tắm ra, nó nhảy qua ko có cầu, thì đụng nước sẽ quen rồi tắm lun

3. bayby_boy12

bayby_boy12 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    92
    trước khi tắm bạn cho nó phơi nắng 20, 30 phút rồi bạn cho nó tắm, che bớt lồng tắm lại, bạn lui ra xa 1 chút

4. trandoanquan

trandoanquan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    55
    lhanct muốn tập cho Mi tắm thì theo kinh nghiệm mình nuôi thì mình phải có thêm 01 cô Mi, cho cô này tắm trước, chịu khó tập nhiều lần dần dần nó thấy con kia tắm nó sẽ quen và tắm theo. Bạn không nên dùng cóng nước, dùng loại cóng nước dốc ngược khi nuôi Mi, để tránh tình trạng chim tắm cóng trong lồng thì sẽ không tắm trong lồng tắm. Chúc thành công!

CKendy, theboylikefish and hufahp like this.
  5. lhanct

lhanct Member

Thích đã nhận:
    0
    Em đã áp dụng cách rút cầu tắm.Hiệu quả bất ngờ cu cậu tắm rùi, kha kha...Thank mấy bro.

6. kukusapa

kukusapa Member

Thích đã nhận:
    10
    mình cũng muốn hỏi là làm như thế nào để dạy em mi non nhà mình tắm.khi mình bắt về thì vẫn phải bón cho e nó ăn, giờ đã tự mổ ăn đc rồi và đã tập hót nhưng không chịu tắm.cứ cho xuống nước là sợ, nhảy toét hết cả đầu.nhìn e nó mà xót quá.mình đã phơi nắng, cho nhìn những e khác tắm, xịt nc.......... nhưng vẵn không đc. mong các bác chỉ giáo.!!!!!!!!

7. kukusapa

kukusapa Member

Thích đã nhận:
    10
    không ai trả lời giúp rồi................. buồn ghê

8. trucabc

trucabc Member

Thích đã nhận:
    11
    tôi cũng có 1 chú như vậy nuôi từ nhỏ lên nhưng không chịu tắm chảng qua lồng tắm, nên cho tắm thật là khó khăn,tôi cũng ráng tập .cho 1chu mi thuần tắm kế bên lồng tắm của nó, nó thấy và bắt chước,chú ý đừng nên làm nó hoảng lá uổng công lắm

9. kesannguoi

kesannguoi Member

Thích đã nhận:
    17
    mi mái con lên khó tập cho tắm lắm, cần phải kiên trì mới được

10. choelua

choelua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    125
    Bạn đuổi sang lồng đít bằng không cầu đậu rồi thả cả xuống chậu nước vừa đủ cao hơn đáy lồng 3-4cm là cậu phải tắm ngay thôi sau vài lần chuyển sang lồng tắm là ok

11. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Tất cả các cách trên mà không hiệu quả thì kiếm cái ao hoặc cái hồ quăng cả lồng lẫn chim xuống 1 lúc lôi lên khỏi phải lo nó không tắm.... Còn không hót là do : Thông thường người mới bắt đầu nuôi chim thường ít kinh nghiệm, đi đâu về đến nhà là mân mê nó suốt ngày tâm lý sợ nó chết đói chết khát nên cứ xông vào kiểm tra đồ ăn thức uống khiến con chim chưa thuần hoảng mà hoảng thì có nhét vàng 9999 ( đang giá rất cao nhé ) vào miệng nó nó cũng im re thôi

Kiếm cái hũ thật to cho đồ ăn thức uống khoảng 1 tuần cho 1 lần -- ít xăm soi nó nhé, che áo lồng cho nó có lửa hót cái đã rồi mới tính chuyện tắm táp, nhớ rằng vài năm ko tắm nó cũng ko chết đâu còn suốt ngầy xăm soi là em nó ra đi đấy... Ke ke ke nói phét 1 tí ko biết gia chủ có tin không nữa....!

Last edited: 9/11/10
    hufahp thích bài này.
  12. bvchung

bvchung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    632
    Tất cả các kinh nghiệm mà các bác đưa ra đều đúng và hay nhưng áp dụng với mi non lên quả thật còn nhiều nan giải lắm . . . Chốt hạ lại là với mi non ngoài áp dụng những phương pháp trên còn phải cộng thêm tính kiên trì và chú mi đó không quá ngang nghạch hi hi :D

hufahp thích bài này.
  13. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Đúng quá rồi. Trước đây thấy các cụ cho Mi tắm thòm thòm mình cũng bắt chước cho nó tắm, làm đủ mọi cách mãi nó mới chịu sang nhưng rút ra kết luận rằng chẳng tác dụng gì càng làm cho nó hoảng. Giờ chả cho nó tắm ở lồng tắm nó cũng chẳng làm sao. Nó tự tắm ở cóng nước được rồi.
    Đúng là với Mi thì không nên ngắm nghía xoi xét chi nhiều, 1 tuần 1 lần cho ăn uống thì hơi ít. Theo mình thì tuần bổ sung đồ ăn 2 lần + nước uống 3 lần + cuối tuần dọn phân 1 lần. Lúc bổ sung đồ ăn thì cũng là lúc cho ăn sâu dế cào cào luôn.