Các Pác xem hộ em em đất này !

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi leemin, 22/12/10.

1. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    [​IMG] Em chụp bằng dtdd nên ko được[​IMG][/url][/IMG] rõ lắm các pác thông cảm[​IMG][​IMG][/url][/IMG]

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:44 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:38 PM ----------

Thôi để nhờ pác Hieupds up dùm em với , em ko up được

2. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    up dùm bác ấy

leemin thích bài này.
  3. hieubds

Thích đã nhận:
    1,414
    con đất của em bị trầy mỏ hả?
    ráng nuôi cho căng lửa rồi làm cái clip hoành tráng nha :)
    vài bữa cũng làm 1 chú nuôi rồi đấu chim với em :)

4. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Ko phải trầy đâu a , e nó đang thay lông mà mấy cọng ở gần mỏ nó rụng trước nên nhìn vậy thôi .

5. darlingloc

darlingloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    660
    Chào bạn. Chú Đất của bạn đuôi dài lắm, nhưng mép trắng dày như vật thì em nó rất lâu chơi. Nhìn bạn che áo lồng để chụp mà em nó còn nhảy thì nhát lắm, cái đầu trầy là do hoảng chọt đó bạn chứ không con chim nào thay trước cái mắt kiếng đó đâu. Nhìn hình đầu thì cạnh chân chim con nhưng mấy hình dưới như là chim bổi ( hình mờ quá ).Bạn nên bỏ cầu phụ đi, làm chim đứng mất vẻ đẹp. Nếu còn nhát thì tập tắm hàng ngày em nó sẽ mau dạn, nếu chưa tắm thì cũng nên tập ( bài tập tắm có bạn đã Post rồi đó ) Tắm thường đất thay lông sẽ đẹp và không bị hư phần chóp đuôi do nó hay nhịp dính phân dễ hư. Bạn cần hỏi gì thì cứ Post tiếp bài AE sẽ trả lời cho bạn. Thân

6. hieubds

Thích đã nhận:
    1,414
    bạn Loc có thể chỉ giáo cho anh em biết cách chọn 1 con đất đẹp được ko ạ? con mau mỏ như thế nào? vì mình nhìn đất không so sánh được con nào mau mỏ, con nào chuẩn chim!, chúng giống giống nhau tất thảy :( chắc có lẽ còn gà mờ :(

7. darlingloc

darlingloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    660
    Chào bạn Hiebds. Theo cách nhìn nhận của mỗi người mỗi con chim có 1 phần nào đó thôi, chủ yếu cũng để đạt được phần nào trong quá trình nuôi sau này nữa, Con chim dù có hay cỡ nào nhưng bạn không chăm sóc thì cũng rất khó chơi, nhất là con Đất. Kinh nghiệm của mình ( Chủ quan nhé ) :
    - Chim con : Chọn chim đầu mùa, bạn lựa con nào dài đòn tí, lông đừng xù nhiều quá, đài trắng dày, tiếng kêu to, chân cao, đầu tròn, mỏ ngắn, 2 mỏ mỏng - Cái này trong 1 bầy chim con bạn sẽ dễ dàng so sánh
    - Chim trưởng thành ( thay lông chưa xong hoặc đã xong ) : Ngoài những yếu tố trên mà em nó đã hiện rõ, điều tiên quyết là không lộn, dạn , đá tay ( không dạn sau này rất khó thuần ), không chọt đầu, phá đuôi, chim biết tắm ( chim mới đẹp lông ), đuôi bung xòe càng rộng càng tốt, họng chim hơi ngả màu không trắng bệt, mép mỏ đừng quá dày, hót xổng lớn ( giọng Than nhé, đừng rè quá mất hay, đảo giọng liên tục, đi chuyện nhiều, thỉnh thoảng lộ hình ( Lưng gù, mọp lồng như lân, linh động lòi đài trắng nhún nhảy, đáp chụp, dáng gà tre...). .
    - Chim có mùa : Lúc này chim đã định hình tính cách nên rất dễ nhận biết. Chân đừng lên vảy quá nhiều ( nếu lên nhiều là do chủ cũ nuôi kém, không chăm kỹ ), chim phải lộ hình lúc sung và càng lâu càng tốt. Nhớ lúc này cần coi mắt chim thật kỹ vì hay bị đục thủy tinh thể lắm ( do siết nắng trưa quá nhiều ), đi cội chơi tốt ( có nhiều em ở nhà hót như máy nhưng ra cội chỉ nhảy )
    .....
    Vài kinh nghiệm bản thân chia sẻ. Thân

8. hieubds

Thích đã nhận:
    1,414
    Kinh nghiệm quá hay và quá bổ ích luôn bạn ơi, vậy là đi mua chim không sợ nhầm rồi :)
    cám ơn bạn nhiều.
    Còn kinh nghiệm về đất bổi thì sao bạn? bạn có thuần đất bổi ko? thành công hay ko?

9. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Thuần đất bổi nhanh cũng phải 2 năm, tôi thì chịu. Được 1 năm nhảy dã man, vẫn hót lúc mình ở xa, đầu lúc nào cũng trọc, rồi phải thả...

10. lg_color

lg_color Member

Thích đã nhận:
    15
    Nhìn con này dáng vẻ thê thảm quá ! Cố gắng chăm nom nhiều hơn nhé !

Đánh giá 4/10 !

11. nqthanh

nqthanh Member

Thích đã nhận:
    0
    sao mình nuoi 1 con đất con mà cả năm rồii chẳngng chịu hót sổng. chỉ líu suốt ngày thôi! ai có kinh nghiệm chỉ mình với! thanks!

12. hieubds

Thích đã nhận:
    1,414
    bạn đem ra cội dợt ngay, thường xuyên đem sẽ có kết quả tốt, nếu có than thì treo nó kế bên học giọng càng tốt :)
    chúc bạn may mắn :)

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:10 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:09 AM ----------

nhà nqthanh ở đâu? mình ở Bình Chánh, có cội dợt chim cũng tốt lắm, nếu ở gần thì ae giao lưu :)

13. trungyenld

trungyenld Well-Known Member

Thích đã nhận:
    147
    ảnh hơi mờ bác ah.....nhưng nhìn chim khoẻ mạnh , chúc mừng