các pé hams bị nói sai sự thật

Thảo luận trong 'Các loài gặm nhấm' bắt đầu bởi shawdx, 26/2/08.

1. shawdx

shawdx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Hiện trung bình mỗi ngày có từ 20-30 người ở TPHCM bị chuột cắn. Trong đó đáng báo động là có rất nhiều trẻ em bị chuột Hamster (một loại chuột dùng để thí nghiệm nhưng được bày bán tại TPHCM) cắn, phải chích ngừa”. Bác sĩ Cao Hữu Nghĩa, Trưởng Khoa Khám chẩn bệnh của Viện Pasteur TPHCM, cảnh báo. Chỉ trong thời gian ngắn, người dân TP chưa hết khổ vì muỗi thì nay lại lo bị chuột tấn công.

Chuột “ngoại” bán đầy đường

Chiều 24-2, chạy một vòng quanh các “chợ” thú kiểng ở TPHCM, theo ghi nhận của chúng tôi chuột lang, chuột Hamster được bày bán rất nhiều. Dừng xe ở một điểm bán thú kiểng trên đường Nguyễn Thị Minh Khai, quận 1, thấy tôi vừa nhìn về phía chiếc lồng chuột kiểng, người bán hàng liền đon đả: “Anh mua chuột con cho cháu nuôi chơi đi. Một cặp chỉ 90.000 đồng. Năm nay là năm Tý nên nuôi chuột là mốt đấy”. Khi tôi e ngại hỏi không biết chuột này có bọ chét gây bệnh hay không, người bán hàng trấn an: “Lông nó sạch lắm, chẳng có bọ chét bọ chít gì đâu. Từ Tết đến giờ tôi đã bán cả ngàn con rồi”. Theo người bán hàng, những con chuột này được nhập từ Trung Quốc và muốn mua bao nhiêu cũng có.

Đứng ở khu vực này một lúc, chúng tôi thấy có rất nhiều phụ huynh mua chuột về cho con em mình nuôi. “Thằng nhóc ở nhà thấy bạn bè nó đứa nào cũng có chuột kiểng nên cứ nằng nặc đòi tôi phải mua cho bằng được. Con chuột này nhìn sạch sẽ, dễ thương nên chắc nuôi không sao đâu”- người phụ nữ mua chuột ở đây nói thản nhiên.

Chuột “nội” lúc nhúc

“Không thể tưởng tượng ở TP mà chuột nhiều thế. Ban đêm chạy xe qua mấy chỗ chợ búa thấy chuột chạy lúc nhúc. Ban ngày thì gặp xác chuột chết vứt ngoài đường, máu me bê bết”-anh bạn tôi lần đầu vào TPHCM nhận xét như thế. Thực tế, hiện nay dù giữa ban ngày nhưng đến các khu vực gần kênh rạch trên địa bàn quận Bình Thạnh, Gò Vấp, 6, 8... hầu như lúc nào cũng gặp chuột.

Chập choạng tối 23-2, có mặt tại hẻm 412/18A, đường Nguyễn Xí, phường 13, quận Bình Thạnh, chúng tôi không khỏi giật mình khi thấy lũ chuột bò từng bầy dưới con kênh ngập rác. Bà cụ bán quán nước ở đây cho biết, chỉ cần vứt thức ăn xuống là cả trăm con chuột sẽ chạy ra. Lũ chuột ở đây không sợ người, chúng cứ chạy qua chạy lại trước mặt tôi, thậm chí có con còn gặm vào chiếc giày...

Bác sĩ Phan Văn Nghiệm, Trưởng Phòng Nghiệp vụ Y Sở Y tế TP, cho biết hằng năm Trung tâm Y tế TP và các quận huyện đều tổ chức nhiều đợt diệt chuột. Đơn cử như trên địa bàn quận 7, trong năm qua, lực lượng y tế đã diệt và thu gom trên 500 xác chuột. Tuy nhiên, do nhiều nơi người dân vứt rác, thức ăn bừa bãi nên chuột vẫn còn xuất hiện nhiều. Theo bác sĩ Nghiệm, việc diệt chuột không chỉ đơn giản là đặt thuốc cho chuột chết mà phải tiến hành theo dõi thu gom xác chuột để chôn lấp hoặc tiêu hủy theo đúng quy trình vệ sinh phòng dịch.

Giữa ban ngày nhưng chuột vẫn “đột nhập” vào quán nước ở quận 3-TPHCM

Hậu quả khôn lường

Chiều 24-2, trao đổi với phóng viên Báo Người Lao Động về khả năng gây bệnh cho người do chuột kiểng gây ra, bác sĩ Nguyễn Đắc Thọ, Phó Giám đốc Trung tâm Y tế Dự phòng TPHCM, cho rằng chưa thể đưa ra nhận định về vấn đề này. “Nếu chuột nhập khẩu vào TPHCM thì ngành thú y phải tiến hành kiểm dịch”-bác sĩ Thọ nói. Ông Huỳnh Hữu Lợi, Chi cục Trưởng Chi cục Thú y TPHCM, cho biết từ dịp ngày Lễ Tình nhân (14-2), khi báo chí đề cập về việc mua chuột Hamster làm quà tặng, chi cục cũng đã tiến hành kiểm tra một số khu vực ở TPHCM nhưng chưa phát hiện nơi bán chuột.

TS Nguyễn Đăng Nghĩa, Giám đốc Trung tâm Chuyển giao tiến bộ kỹ thuật nông nghiệp-Viện Khoa học kỹ thuật miền Nam, cho rằng chuột cũng như các loài gặm nhấm nói chung đều có nguy cơ truyền bệnh, do đó cơ quan chức năng phải nhanh chóng kiểm soát, nếu không sẽ rất nguy hiểm. Một số nhà khoa học còn lo lắng về tình trạng đến một thời gian nào đó khi người dân chán nuôi chuột kiểng sẽ thả ra ngoài môi trường tự nhiên và nếu lũ chuột này sinh sôi nhiều như dịch ốc bươu vàng thì hậu quả sẽ khôn lường.

“Trước mắt, các bậc phụ huynh không nên cho con em mình nuôi chuột kiểng vì rất dễ bị chúng cắn nhiễm trùng tại chỗ hoặc gây bệnh dịch hạch”- bác sĩ Cao Hữu Nghĩa đưa ra lời khuyên.

2. pethousevn

pethousevn Member

Thích đã nhận:
    0
    mình thấy cũng đúng đó bị chuột căn fải đi chích ngừa mặc dù loài này ở sạch nhưng cũng fải fòng

3. shawdx

shawdx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    vậy bạn cũng tin mấy cái ông kia àh.thử hỏi coi từ đó tới giờ ai nuôi hamster mà chưa bị nó cắn chưa.bị cắn mấy trăm phát chưa sao

4. hAmStErvIp

hAmStErvIp Active Member

Thích đã nhận:
    1
    ????????

http://vnexpress.net/Vietnam/Xa-hoi/2008/02/3B9FFAE7/ ~> người ta nói chuột hamster CÓ THỂ truyền dịch hạch , nhưng em ko biết họ nói vậy là có ý gì , nếu nói nó truyền được vậy tại sao nước ngoài [ Pháp , Hà Lan nói chung thuộc diện Châu Âu , Châu Mĩ , etc..] vẫn được phép nuôi và nếu như có tiêm phòng cho CHUỘT mà hết được BỆNH DỊCH HẠCH ko nhỉ ? I-| nếu như được thì ......có lẽ em sẽ đưa hamster nhà em đi , nhưng nếu ko được thì em khẳng định là báo chí chưa có tin tức cụ thể gì về nguồn gốc hay khả năng truyền bệnh cũng như có thể miễn dịch được với dịch hạch hay ko? ~?~

5. tuananh_sumo

tuananh_sumo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hamster thì ko có gì phải bàn .nhưng nguy hiểm là cái vụ thả ra ngoài đó"hơi căng đấy"

6. shawdx

shawdx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    thả ra ngoài bác nói sao.mình nuôi và chăm sóc kỹ đến thế con chít lên chít xuống thả ra ngoài chuột cống nó vồ là lên mậy

7. s2_nh1mq_s2

s2_nh1mq_s2 Member

Thích đã nhận:
    0
    ọc, kon hams mà ra ngoài thì die ngay chứ khỏi phải bàn, ko bị chuột cống, chó, mèo xực thì cũng bị ô tô,xe máy... đâm chết,ko hề có khả năng tự vệ, còn ko bít tránh đòn ToT mờ cứ cho là sống sót ra đc ngoài thiên nhiên thì nó cũng khó mà tồn tại đc, những người nuôi hams đều biết hams yêu cầu điều kiện sống rất cao, nên chuyện gây nên vấn đề như là ốc bươu vàng vs cả hải ly là chuyện ko thể, còn cái chuyện dịch hạch nữa, hams và chuột tuy thuộc cùng chi trong " gia phả" nhưng ko thể đánh đồng chúng vs nhau đc, thứ nhất, chúng ko phải là 1, thứ 2, môi trường sống quá khác biệt nên chúng ko mang bệnh tật của nhau, con hams mà nó gặp chuột thì lại chả bị xực ngay, làm miếng mồi ngon chứ lại chả có cơ hội mà lây bệnh đc ý ToT

8. fraya

fraya Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    thật sự không hiểu nổi, bọn họ chưa nuôi hams, chưa nghiên cức kỹ về hams, chưa yêu thương hams lần nào mà cứ mở cửa miệng ra là bảo hams bị này, bị nọ, mà đóa chỉ mới là phỏng đoán, chưa hề có bằng chứng nào cho ra hồn ra dáng, thật không thể nào chịu nổi dc cái cánh, mấy đứa bạn đọc báo thấy sợ hams, bik nhà mình nuôi hams nên sợ lun mình.Còn mấy người nuôi hams theo trào lưu, họ không có tình yêu, chỉ biết nuôi vì thích, chán là quăng ngay ra đường, bảo rằng nó là chuột, tự sinh tự sống... mà đâu bik hams yêu cầu những đòi hỏi rất cao, như cứ thả chuột bạch ra đường xem, 1 cặp luôn, chưa chắc gì sống dc, nói chi hams

9. haylangthang

haylangthang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    130
    Vụ này củng giống xe bánh của TQ thôi, để người ta mua ề rồi mới cấm, chán cái tụi làm ăn gà mờ lắm lắm :(

10. tibeo

tibeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    =))=)) các bác nên nhớ mình đang sống ở VN chứ kô phải là nước ngoài. Nếu các bác muốn theo nước ngoài thì sao nước ngoài người ta kiểm dịch mà VN kiểm dịch thì các bác lại phản đối. nước ngoài con nào cũng đc chích ngừa sao VN mình lại kô chích ngừa đc. Nước ngoài con gì nuôi cũng phải có giấy tờ, nếu tại VN cũng làm như thế thì giá hamster rất cao các bạn có thể mua hamster dễ dàng như bây giờ kô. tốt nhất kô so sánh VN với nước ngoài. Nếu các bác muốn theo kiểu mạnh ai người đấy nuôi, mạnh ai người đó bán thì bao giờ pet VN mới so sánh đc với pet nước ngoài đây#:-S#:-S

11. dam me

dam me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    135
    theo mình thì hamter là một loại thú cưng đáng yêu , hiền và thân thiện
    Còn vấn đề dịch bệnh , thì mình thấy các nước khác từ châu âu đến châu á , ..... đều nuôi rất nhiều , nhưng cần phải kiểm xoát trước khi cho nhập , vd như sợ bên Trung Quốc hay đánh kinh tế mình bày đủ trò thì nên ngắt đường từ Trung Quốc , hoặc kiểm tra sức khỏe dịch bệnh trước khi đưa vào VN , .....
    Còn về chuyện mấy em hamter hay cắn , thì mình đã và đang nuôi 2 bé , mình thấy rằng chúng rất hiền , nếu cắn chỉ để tư vệ khi mà chúng giật mình không có sự chuẩn bị trước , VD như là đang ngủ mà mình đưa tay bắt thì do bản năng nó phải cắn khi nó sợ vậy thôi , còn nếu gõ nhẹ cho nó dậy trước rùi từ từ bắt lên thì hông có vấn đề gì hết ....
    CÒn chuyện hamter thoát ra ngoài thì cũng như nhiều anh em trên diễn đàn đã nói , hámter là dòng thú lai tạo , được nuôi trong phòng thí nghiệm hay làm thú cưng , thì khả năng sống còn ngoài tự nhiên hoàn toàn hông có , với biết bao nhiêu là các loài thú khắc chế nó bên ngoài , và do là thú lai tạo trong phòng thí nghiệm nên chuyện nhiễm bệnh em nghĩ là rất ít ( chỉ cần kiểm dịch theo dõi các đơn vị cá nhân nhập vào là được)
    Còn em nghĩ các ngành chức năng cần tìm hiểu và nghiên cứu kỹ trước khi đưa ra một quyết định gì đó chớ đừng nói xuông .......

12. Birds

Birds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Vậy bây giờ mình nuôi hamster có bị phạt thật không ?

13. karma7

karma7 Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu các phụ huynh ko cấm thì có thể nuôi lén qua đợt hủy hams này

14. fraya

fraya Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    nhưng nếu sau này muốn bán chuột mà người mua đòi giấy đã tiêm ngừa thì chết ah?

15. yugi93

yugi93 Member

Thích đã nhận:
    0
    wày ,nuôi hams kỉu này thì chán nhỉ ,mà dạo này cứ zí hams vào ai là người đó hét cứ gọi là nản lun ,nhìu bạn bi giờ bị phụ huynh bắt bán hoặc vứt đi thương ghê cơ .Tuy thế nhưng tui vẫn giữ hams của mình bình thường chỉ có cái ít ôm ấp thôi (nói thật cũng hơi sợ )

16. Birds

Birds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Vậy có chỗ nào vẫn bán Hamster không ạ???????(.........50 kí tự..........)

17. wawa1405

wawa1405 Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu hams sợ bị dịch sao các cơ quan NN không tìm các loại vacssin chích ngừa cho chúng đi, ngày nào cũng lên báo nói quá trời, làm nản lòng người nuôi hams quá....

18. antiloving

antiloving Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    chài ! đọc xong bài báo này là biết ..

tụi nhà báo ăn theo vụ hams để kím nhuận bút , phải nói là ngừoi viết bài báo này đã mất đi tư cách của nhà báo, chưa tìm hiểu kỹ vụ việc như thế nào mà viét như thế !

nó (xin lỗi vì kêu nhà báo là "nó" nhé, vì "nó" đáng bì như vậy) - so sánh giữa chuột cống và hamster . nó có biết về hams như thế nào ko nhỉ ? hay là a-dua theo tụi nhà báo ngu ngốc kia ?

quá nản về nhà báo VN !

19. vinh_xo

vinh_xo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    èo...em bị pé cắn wài có sao đâu nè...bữa nào kưg kưg kưg mạnh tay chút xíu là pé cạp cho 1 cái...hjhj...tin đồn bậy bạ ảnh hưởg mây pé vô tội...hễ thấy có fog trào nào rộ lên là có người xuyên tạc...haiz...giới trẻ bgiờ mấy ai có đc thú vui lành mạh...kg ủg hộ thì thôi còn nói bậy bạ...ghét

Last edited: 16/10/08