Các pro giúp dùm!!!

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi rongcon928, 8/5/07.

1. rongcon928

rongcon928 Member

Thích đã nhận:
    0
    Em vừa mới bắt đầu nuôi chim.Nhà hiện có 1 cặp bạc má,nhưng không biết cách chăm sóc sao cho tốt.Nhờ mọi người chỉ giúp?Cho em hỏi thêm là ổ đẻ yến phụng dùng cho bạc má dc ko,chứ em tìm hoài ko thấy chổ nào bán ổ đẻ cho bạc má?

2. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
  3. rongcon928

rongcon928 Member

Thích đã nhận:
    0
    Mọi người cho hỏi,mình thấy ở các tiệm bán chim có bán loại cám trứng bỏ trong bao bì(ghi la thích hợp cho các loại chim),đọc qua mình thấy nó cung cấp nhiều vitamin và khoáng chất.Không biết loại cám này bạc má ăn dc ko?

4. TDPhi

Thích đã nhận:
    673
    Chắc bạn đang nói đến cám Ba vì (loại bao nhỏ màu vàng nhạt), loại cám này chim ăn cũng tốt nhưng có lẽ chim sẽ không ăn nhiều lắm đâu, chúng chỉ ăn nhiều thức ăn bột khi nuôi con thôi.

5. rongcon928

rongcon928 Member

Thích đã nhận:
    0
    uhm,thanhl cho hỏi.Chim mái nhà mình có hiện tượng muốn giao phối(cứ dựa đầu vào chân con trống rồi vãy vãy đuôi).Nhưng sao không thấy con trống làm gì cả?Vậy chim trống nhà mình có bị sao ko?Nhưng chắc chắn hai con chim nhà mình là trống mái.

6. TDPhi

Thích đã nhận:
    673
    Rongcon928 cứ yên tâm nếu đã chắc chắn là đúng cặp, thường thì hiện tượng trước khi đẻ sẽ như sau: hai con ríu rít, âu yếm nhau nhiều ví dụ như hôn :blushing: ...và gần đến ngày đẻ thì chim bắt đầu tha cỏ, rơm...để lót ổ đẻ. Các loại chim cảnh nhỏ ăn hạt, nuôi lồng thường rất cần đến khoáng chất, đặc biệt bạc má nếu thiếu khoáng sẽ ảnh hưởng đến khả năng sinh sản của chúng, ta cần bổ sung cho chúng khoáng, mai mực hoặc khi chưa mua được các thứ trên thì vỏ trứng gà vịt cũng được nhưng tốt nhất là khoáng chất (loại cho bồ câu có bán tại các tiệm chim) khi nuôi con, chim rất cần để mớm, bón cho chim non.

7. rongcon928

rongcon928 Member

Thích đã nhận:
    0
    thanks bác thanhl nhiều nha!
    Sao chim nhà em ko ăn món cà rốt trộn trứng nhỉ?