Các pro góp ý cho em bể mini để bàn 35 20 25

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi viettham, 27/4/14.

1. viettham

viettham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Em mới set xong chụp ảnh luôn, nước còn đục, chạy nước 1 1 buổi rồi cắm cây, thả luôn chục em ốc táo và chục em RC đồng huyết.
    Thông số: bể 35 20 25, lọc thác 2.5W, nền dưới aquamax, trên ADA Africana 50-50, lũa, đá tai mèo (khuất sau cây), cây cối: cỏ cọp (hay cỏ thìa gì đó), trân châu nhật, trân châu cuba, 5 khóm cây mua bên bác Hùng Viện máy mỏ mà quên hết tên rồi, em cứ cắm đại chả cắt tỉa gì, cắm xong nhìn ngu quá :(
    Các pro đáp cho em ít gạch đá cho đỡ ngu ạ :D

Last edited: 27/4/14
  2. KitKat

KitKat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    ố bác mua đc quả lọc thác nhìn mê ly thế. tên em nó là j đó bác =P~ ...........................................

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:20 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:19 PM ----------

à mua ở đâu? bao xiền nữa ạ :)) ................................................................

3. viettham

Thích đã nhận:
    44
    hôm trước em xem clip bọn Tây nó có mà mê luôn, lên mấy diễn đàn hỏi xem ở đâu bán ? hóa ra ở Cá xinh cũng có bác ạ =))
    120k, em mua ở Cá xinh Võ Văn Dũng :D

KitKat thích bài này.
  4. caymotcu

caymotcu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    195
    Bể bé vậy mà bạn chơi toàn cây cắt cắm thế này thì tỉa liên tục à? Mà mấy cây này toàn cây cao, đang ở lá cạn thì khi ra lá nước phải cắt mệt mới đẹp được. Không lầm thì có ngổ đỏ, thanh điệp, diệp tài hồng lá táo... Theo mình bể này chơi rêu với lũa bonsai hợp hơn.

viettham thích bài này.
  5. viettham

Thích đã nhận:
    44
    cám ơn bác ạ, em vừa lật bể luôn rồi, cắt ngắn gốc đi trồng lại, mai rảnh up ảnh luôn :D, tại em có 1 bể 60 full trân châu rồi nên muốn thay đổi tí. Đúng là mấy cây này lá cạn, khi ra lá nước thì mình cắt gốc cắm lại hay cắt ngọn hả bác ?

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:28 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:47 AM ----------

Và em hỏi thêm: với những cây cắt cắm thân đốt như ngổ đỏ em không cắm sát nhau được nên trông rất xấu, liệu sau này nó có đẻ nhánh cho dày lên không hay nó chỉ mọc cao lên thôi ạ ?

Last edited: 28/4/14
  6. caymotcu

caymotcu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    195
    Ba loại cây trên thì khi cắt cứ cắt sát gốc, chừa lại một ít lá khỏe là cây sẽ đâm nhánh ngay. Ngổ đỏ mọc thẳng, có thể đâm nhánh nhưng cũng ở cách mặt nền tầm 10cm nên bể thấp không trồng dày được. Khi nò trồng được cây thật khỏe, thân cứng, to cỡ cái bút chì thì lúc ấy cắt sát gốc, cây vẫn lên và xanh đẹp( muốn nó đỏ thì as phải cực cực mạnh).

viettham thích bài này.
  7. viettham

Thích đã nhận:
    44
    em mới lật bể, bác chém thật mạnh tay cho em với

huykeo thích bài này.
  8. dacam

dacam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    346
    cây bác trồng đã đẹp hơn rồi.ctn và cn cuba lên tốt ko vây ? e chưa thấy bác nhắc đến dùng loại đèn gì ?

huykeo and viettham like this.
  9. viettham

Thích đã nhận:
    44
    em thúc đèn gần như cả ngày nên TCN đã bắt đầu bò rồi ạ, TCCB thì em không nhận ra khác biệt gì. Em dùng máng Odyssea 60cm của bể lớn 2 bóng 10000k tổng cộng là 48W kết hợp với bóng compact Rạng Đông 20W bật xen kẽ cả ngày luôn ạ

10. Minh Kenji

Minh Kenji Active Member

Thích đã nhận:
    46
    Bác dùng máy gì chụp đẹp thế ạ :3
    Dàn cây tiền chỉ nên để TCN thôi bác ợ :-s

viettham thích bài này.
  11. viettham

Thích đã nhận:
    44
    vâng tại bể em bé mà tham cắm nhiều cây cho nó um tùm ấy mà :), em chụp bằng canon 40D và fix 50 f1.8 bác ạ

12. sitonmoney

sitonmoney Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    chụp đẹp........................................................................