Các Pro nuôi cá !!!!!!!!!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi dinhtrantanduc1, 3/11/07.

1. dinhtrantanduc1

dinhtrantanduc1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cho em hỏi hồ cá la hán như thế nào mới đủ tiêu chuẩn , giá của hồ 1m-50-50 , lọc đáy ,máy đo nhiệt độ. thank nhiu B) B) B)

Mấy bác ơi cho em hỏi hồ 1m xài đèn có máng với cái đèn thường thì cái nào thẩm mĩ và tốt hơn vậy [-( [-( [-( [-(

Các bác ơi cho em hỏi về tiêu chuẩn hồ cá như thế nào là tốt nhất , bộ lọc đáy , cây nhiệt độ
    Đèn máng với đèn thường thì cái nào tốt hơn
    Cho em xin giá và địa chỉ vì em mới chơi cá la hán và nhà ở xa thành phố nên bất tiện .

Last edited by a moderator: 7/11/07
  2. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình chưa hỉu là bạn hỏi về tiêu chuẩn gì, chất lượng nước trong hồ hay đơn giản là mua hồ như thế nào là tốt?
    nuôi 1 con thì hồ 8x4x4 là đủ, nếu kinh tế cho phép thì súc lun hồ 1m2x5x5. xung quanh kíh 5ly , đáy 8ly>>>>ko còn gì để gọi là tiêu chuẩn hơn cả (trừ khi pác setup cái hồ toàn kính 8ly).
    bộ lọc đáy thì mình ko rành nhưng theo mình thì lọc đáy ko cần thiết cho lắm, cứ setup cái lọc 3 ngăn cho hồ 8x4. nếu hồ 1m trở lên thì setup lọc 5 ngăn>> chất lượng nước bảo đảm.Chịu khó hút phân cho cá bằng cái dụng cụ mua ở tiệm ấy có 18k thôi, chứ cái gì cũng auto, đụng đến điện cũng ko tốt.
    sưởi thì nhìu loại, tất nhiên tiền nào của ấy, thông dụng bay giờ là hàng trung quốc (RS) già khoảng 35, nên theo dõi khi sài cây sưởi loại này.

3. dinhtrantanduc1

Thích đã nhận:
    1
    cám ơn pác nhiều lắm , nhưng cho em hỏi xài đèn thường hay đèn máng tốt hơn cho hồ 100 - 50 vậy , em nuôi cá kingkamfa .

4. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Dĩ nhiên đèn máng thì tốt hơn rùi. Nếu bạn có điều kiện thì mua một bộ đèm Đài Loan cho hồ 1m x 0,5m của bạn ( Khoảng trăm mấy một bộ ) . Khi sử dụng nhớ làm công tắc đèn để sử dụng được bền hơn. Bạn nên nghiên cứu cách cuôi cá cho kĩ vì mới chơi mà nuôi KKF là quá dữ. Chúc bạn thành công

5. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhiều tiêu chuẩn lắm...???
    Trang thiết bị tiêu chuẩn.
    Hồ tiêu chuẩn.
    Nước tiêu chuẩn.
    Cá cũng tiêu chuẩn luôn...
    quan trọng nhất là...Tiền có đủ tiêu chuẩn kô???

6. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Đúng rùi. sở thích của mình nên kèm theo tiết kiệm và ................... bạn cứ thế mà nuôi cá la Hán nhé

7. dinhtrantanduc1

Thích đã nhận:
    1
    cám ơn mấy bác nha , nếu các pác cóa lòng thì liệt kê giùm em những món đồ tiêu chuẩn , giá tiền và chỗ bán chất lượng nha mấy pác . àh quên cho em hỏi cá la hán thì ăn thức ăn khô nào tốt nhất vậy :devil: :devil: :devil:

8. tinhyeuthetham1

Thích đã nhận:
    0
    Thức ăn chính hãng,chất lượng thì loại nào cũng... tốt hết.Tốt nhất thì kô khẳng định được,tùy quan điểm của mỗi người mà chọn lựa.

9. mxlt5

mxlt5 Active Member

Thích đã nhận:
    1
    cho hỏi khi nuôi LH có nhất thiết lúc nào cũng để đèn ko vậy?

10. tinhyeuthetham1

Thích đã nhận:
    0
    Để đèn nhiều hại thì nhiều,lợi thì ít.................

11. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    thứ nhất: là 1 cái máy suc khí 2 line(khoảng 35k), nếu như bạn sài lọc có sẵn sục khí thì mình khuyên bạn nên bịt lại và dúng máy này.
    thứ 2: bóng đèn màu hồng tím tùy kích thước của hồ mà bạn chọn, bóng 6 tấc thì 35k,1m thì 70k.Nếu kinh tế cho phép thì mua loại đèn có máng khoảng 180k
    thứ 3: thức ăn dạng viên, JBL là loại tốt nhất hiện nay giá khoảng 250k, ngoài ra còn có XO (loại này cũng rất tốt và mình đang sài 70k), Sumo...
    thứ 4 : cây sưởi(dĩ nhiên là cả nhiệt kế 10k) chỉ dùng để chữa bệnh và dùng vào các ngày trời lạnh, nếu như ở phía Nam thì từ từ mua cái này cũng dc, vì khí hậu trong Nam tương đối ấm, nhiệt độ nước cũng 30oC rồi.giá khoảng 35k
    thứ 5: dụng cụ vệ sinh hồ (gồm cây chùi và đồ hút phân). Dĩ nhiên bạn có thể dùng bằng tay để vệ sinh hồ, tuy nhiên theo kinh nghiệm của mình thì dùng bàn tay rất bất tiện(cá cắn)và ko dc sạch như ý, kiếng rất mờ, dùng dụng cụ này thì bảo đảm nước trong veo.giá cây chùi:18k, hút phân: 15k
    thứ 6: thuốc khử clo(nếu sài nước máy :8k), 1chai bensol để phòng trị bệnh cho cá giá : 10k
    thứ 7: nếu như lọc của bạn bán kèm theo máy thì đó chỉ là lọc thông dụng bằng gòn, hiệu quả ở tuần đầu, sài 1 thời gian bạn sẽ thấy nó hay nghẽn và tràn ra ngoài cộng với nước rất đục, mình khuyên bạn ko nên dùng lọc này, nên setup cái lọc 3 ngăn, ra tiệm cá sẽ có giá khoảng 25k(tùy theo kích thước hồ mà setup nhé), dĩ nhiên là phải mua kèm san hô(cân bằng pH), than hoạt tính cũng phải 12k.
    thứ 8: miếng ngăn đục giá khoảng 20k, nếu như bạn có đồ ngăn tự chế rồi thì ko cần phải mua nữa, cá còn nhỏ thì dùng kiếng trong, khi 3 ngón thì dùng miếng này.
    thứ 9: tranh dán đằng sau cho hồ.
    về chỗ mua thì bạn ở TP nên mình ko rành, nhờ các pác khác vậy nhé

12. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    _ ra các tiem cá ở Nguyễn Thông ( gần bùng binh 3-2 ) là có đầy đủ hết đấy :x !!!!!!!!!!!!