các pro vào chỉ giáo với

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi pblove, 2/4/14.

1. pblove

pblove Active Member

Thích đã nhận:
    24
    tình hình là mình mới dc tặng 1 em CCL , hót thì nói chung là nguyên cả ngày lun, rất siêng miệng , mình nghe mà nhức cả tai. Nhưng mỗi tội là để gần 1 em khác là nó lại xuống đái lồng với lại như mún chụp con khác vậy , không bít khắc phục thế nào nữa , mong các Pro chi giáo giúp với tại mình là người mới ko rành CCL lắm nhưng cũng thích nuôi loại này :)) Thnks

2. thuyvnpt

thuyvnpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    289
    Chào Bạn ! Trước tiên Mình xin nhiệt liệt hoan nghêng Bạn. Vì Diễn đàn cũng như AE bộ môn CCL đã có thêm 1 thành viên mới. Vấn đề Bạn hỏi, Mình chưa rõ lắm về Chú chim này như: Chim non hay chim đã có mùa ? Thức ăn Bạn lựa chọn là những thức ăn gì ? nuôi nấng, tắm rửa rao sao .......? Thôi thì theo kinh nghiệm nuôi CCL của Mình. Mình xin mạo muội tư vấn, chia sẻ cho Bạn những kinh nghiệm sau:
    1/ Chim non mùa (mùa đầu): Thường thì những chú Chim non mùa chưa đủ bản lĩnh sống. Khi yếu lửa mà lại tiếp xúc với những "đại ca" thì thường "mất lửa" => "đứng hình", nhảy hoảng loạn xạ trong lồng. Khi căng lửa thì hay xù lông, xuống bố lồng, hoặc bu, chụp vanh lồng đòi đá, đòi xé lồng để ăn tươi nuốt sống đối thủ. Những trường hợp này người đời hay thường nói "ngựa non háu đá". Gặp phải trường hợp này thì Bạn cứ kiên trì: Phụng dưỡng Em nó 1 vài năm nữa, thì tính khí Em nó sẽ thay đổi theo thời gian.
    2/ Thức ăn quá nóng: Thường thì những người mới chơi Chim, chưa có nhiều kinh nghiệm và điều kiện để tìm hiểu, sưu tầm thức ăn phù hợp cho Chú chim cưng của mình. Gặp phải tình huống nói trên Bạn hãy thay đổi thứa ăn cho phù hợp. Chủ yếu dùng những thức ăn có tính hàn như: Trứng kiến, Cào cào, Dế, Sâu Superum,cám lạt....
    3/ Điều kiện nuôi nấng, tắm rửa chưa phù hợp: Đây cũng hay rơi vào trường hợp của những người mới "nhập môn". Gặp phải trường hợp này Bạn nên cố gắng tắm táp, cọ rửa lồng cộ của Em nó thường xuyên hơn.
    4/ Thiếu điều kiện tập dượt thường xuyên: Bạn nên thường xuyên cho Em nó đi ra cội dượt hoặc tiếp xúc với các đối thủ khác nhưng nhớ 1 điều là: không nên "sáp la cà" ngay, mà hãy treo Em nó cách xa đối thủ từ 10 - 15m. Sau thời gian khoảng 15p. Kiểm tra thá độ, xem có hiện tượng hoảng loạn hoặc đầu gấu gì không, nếu không thì hãy xích lại gần hơn, nhưng cũng từ từ thôi, đừng đốt cháy giai đoạn mà hỏng sự việc, uổng phí công phụng dưỡng. He He He. Chúc bạn thành công. :applause::applause::applause:

3. pblove

pblove Active Member

Thích đã nhận:
    24
    Trước tiên mình xin cảm ơn bạn đã chỉ giáo , về chim thì nghe thg bạn nói nó dc 3 mùa rồi nó nuôi cũng bình thường : cho ăn cám bột bình dương, cào cào trứng kiến 1 tuàn vài lần . tắm rữa cũng vậy 1 tuần 2 lần thôi. Đem về nhà mình thì mình cũng chăm sóc như vậy
    Được cái em này chơi suốt nguyên ngày lun , kè chim khác thì mình thấy nó ko sợ lắm vẫn chơi đều đều , nhưng nó cứ thích xuống đái lồng với bu chụp lồng chim khác . Nghe ngta nói là do nó chưa căng lữa nên nó như vậy , không bít có đúng ko nữa:))
    Dù sao cũng cảm ơn bạn rất nhìu về những kinh nghiệm bạn chỉ giáo . Thnks :))

4. thuyvnpt

thuyvnpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    289
    kè chim khác thì mình thấy nó ko sợ lắm vẫn chơi đều đều , nhưng nó cứ thích xuống đái lồng với bu chụp lồng chim khác . Nghe ngta nói là do nó chưa căng lữa nên nó như vậy , không bít có đúng ko nữa
    Đúng đó Bạn. Vậy Bạn cứ theo tiêu chí thứ 4 của Mình đã đề cập ở trên là ok. Chúc Bạn thành công. Chào =;=;=;

PHONG _TB thích bài này.
  5. cacochop

cacochop Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    ko biết bạn cố tình hay ko biết chứ lỗi chính như vậy là chết người, '' chim nhảy xuống đái và chim ngảy xuống đáy'' mang hai nghĩa khác nhau hoàn toàn nha, các loài chim chỉ có biết ị thôi