các sư huynh chỉ hộ em cách thuần chòe bổi với

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi chunghieupro, 8/6/08.

1. chunghieupro

chunghieupro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    hôm nay em mơi mua 1 em chè bổi , các bác nào biết thuần chèo bổi thì bảo giùm em nha , các su huynh viết chi tiết hộ em nhé,
    Em xin cảm ơn!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!1

2. chunghieupro

chunghieupro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    sao ko co ai giúp em ? bác nào co kinh nghiệm thuần chòe than bổi thi giúp em cái. Em xin cảm ơn!

3. mienque.nct

mienque.nct Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,031
    về cách thuần chòe bổi thì trên diễn đàn đã có nhiều bạn thử tìm tham khảo....còn đây là ý kiến cùa mình bạn mới bắt về chắc nó còn nhát người lắm bạn nên treo lồng ở những nơi ít người 1 thời gian(nhớ trùm áo..)nhớ là ít người chứ không phải không có người à nha,bạn mở hé cửa lồng 1 ít bạn trộn cám với sâu (nếu cám không nó sẽ không ăn và chết nếu có thể cho nó ăn thêm cào cào hoặc cám trộn trứng thì càng tốt..nếu con của bạn vô cám tùi thì tốt quá việc thuần sẽ đơn giản lúc này bạn chỉ viêc cho nó tập hót thôi...).mỗi ngày bạn mang nó ra phơi nắng một lần vừa giống với thiên nhiên mà làm như vậy nó sẽ nhanh quen với sự có mặt của con người(lúc này cho nó phơi nắng bạn cũng nên cho ở chỗ ít người qua lại nếu có ghòe thuộc hót nhiều bạn treo lồng gần đó cũng được khoảng 3 tuần sau nó sẽ dạn người hơn bạn chuyển chỗ treo lồng nơi có người qua lại nhưng vẫn mở áo lồng như cũ(trong lúc này có thể bạn sẽ nghe tiếng hót của nó rồi đấy)gứ như vậy mỗi ngày bạn mở áo lồng cho nó tắm nắng nếu có thời gian bạn mở hết cửa lồng mang nó ra vườn....việc này cũng chỉ là để nó quen hơi bạn thôi...còn không có thời gian thì cứ làm như trên cũng được....mình làm theo cách này chỉ nửa năm là nó dám hót trận với chim mồi rùi đó(mỗi lần đi bẫy mình toàn sách nó theo nên nó rất mau quen người)đó là kinh nghiệm của mình bạn có thể tham khảo... chúc bạn thành công!!!!!!!!

4. vinh_quangnam

vinh_quangnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    khi đem chòe bổi(cb) về bạn dùng áo lồng che kín, sau đó dùng bột hơi ước(đặt) bỏ cào cào hay trùn vào đó, khi cb ăn trùn và cào cào sẽ quen mùi bột và ăn bột, sau khoảng 1 tuần cb đã ăn bột bạn mở hé áo lồng ra, vẫn cho ăn cào cào nhưng lần nay ko thả vào bột mà bạn cầm tren tay khi nào cb lại mổ mới thôi, cứ như thế nó sẽ dạn và thuần nhanh.chúc bạn thành công.

5. congnuoichim

congnuoichim Member

Thích đã nhận:
    10
    Em mới tập nuôi chim và đang nuôi 1 con chòe bổi được 4 tháng biết ăn cám rồi nhưng có điều chim rất nhát. Em cũng áp dụng những điều viết trên diễn đàn là treo trên cao, trùm áo lồng mở he hé sau 1 thời gian mở ra hẳn để chim quen người nhưng đến nay chim vẫn rất nhát,vẫn bay cắm đầu vào nan lồng chảy máu. Nay xin nhờ mấy bác trong diễn đàn giúp em với.Em xin cảm ơn !

6. linhttvt

linhttvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    mình cũng vừa mua một chú than bổi được 02 ngày nay, sau khi nuôi chết hết 05 chú hic hic. Hai ngày nay mình trùm áo lồng kính mít ,tới sáng sớm nay thì mình có nghe em nó hót được vài tiếng mừng quá các bạn à.

7. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    to congnuoichim chòe bổi thì con nào chẳng phi,nhưng phi như nào lại phụ thuộc vào con chim ,mình mới bắt con than bổi mà nó nhẩy khéo lắm không có sứt sẹo 1 tẹo lông nào ,khi nhẩy cũng không dúc lồng mà chỉ nhẩy lên vanh rồi nhẩy lên cầu phụ thôi,còn thuần thì cứ từ từ thôi bạn,quan trọng là con chim nó sống cái đã ,sống rồi mới tính đến chuyện thuần nó thế nào hihihi ,cứ xác định mua chòe bổi thì 1 năm sau mới chơi đuợc nhé tốt nhất là sau khi đã thay 1 vụ lông trong lồng

8. congnuoichim

congnuoichim Member

Thích đã nhận:
    10
    to : TAPCHOIKHUYEN. Cảm ơn anh đã góp ý cho mình nha. Dù gì cũng mới tập chơi nên chưa có kinh nghiệm nhiều, mong được sự giúp đỡ của mấy anh trong diễn đàn. Cảm ơn !

9. nhoc con

nhoc con Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    con than bổi của mình cũng nhát lắm, đầu nó cũng sức hết.ko biết chỗ đó sau này lành rồi có mọc lông lại ko nữa?

10. mienque.nct

mienque.nct Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,031
    muốn cho chim hết thúc lồng dể lắm các bạn chỉ việc kiếm tấm lưới lỗ nhỏ như màn ngủ sau đó cột lại ém sát quanh lồng lám thế em đảm bảo chòe của các bác không bao giờ bị sứt sẹo gì cả ....
    to linht: nó hót rùi cho nó nghe chim thuộc hót nó sẻ càng hót nhiều hơn đó anh linh...

Last edited: 16/6/08
  11. Andrea_Pirlo

Andrea_Pirlo Member

Thích đã nhận:
    13
    úi giời mấy ông chòe bổi đó cứ cho an thành bũa là chỉ một tuần em đảm bảo nhìn thấy người không bao giờ thúc lồng nữa.nhưng xin các bác chú ý cho em là chỉ cho mấy em cb đó đói vừa vừa thui nhé.các bác cũng đừng để cám ở cóng cầm cám và thịt heo,cào cào,dế....đều bằng tay cho ăn chu.tt.t..t.t.t. chúc các bác thành công.

12. Andrea_Pirlo

Andrea_Pirlo Member

Thích đã nhận:
    13
    Ý Kiến Của Em!

Bạn cứ cho mấy em bổi đó an theo bữa và để đói cũng là phương án hiệu quả mà mình hay làm.chú ý tất cả đồ an cho chòe ban đều cầm trên tay nhé.và nhớ trong giai đoạn này mỗi lần cho an phải đầy đủ chất đừng để chòe gầy yếu (thịt heo,cào cào,dế,trứng gà kể cả là cám....)tắm nắng và tắm nước thường xuyên.Em đảm bảo chỉ 1 tuần chú chòe đó sẽ dạn người hơn rất nhiều.Chúc Bác Thành Công :-*:applause:

13. vu chi huy

vu chi huy New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn các Huynh! toi cũng mơi vào nghề chơi chim, con than của tôi có tật nhảy lộn ngược nên không biết phai làm sao? xim các Huynh chi giáo?

14. nguyễnanhkhoa

nguyễnanhkhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bạn có thể tìm trên diễn đàn này xem hồi bửa có người bày rồi bây giờ bạn tìm lại mà xem nha

15. vinh_quangnam

vinh_quangnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Trước khi bạn nuôi chú chòe bổi bạn cần có tính kiên nhẫn.Nói như bác mienque..Bạn nên trùm áo lồng mở hé, nhưng nếu ko có sâu bạn nên cho bột hơi ước trộn chung với trùn đất, khi thấy trùn đất bò nó sẽ mau ăn , và cứ thế nó sẽ wen mùi bột và ăn bột thôi, khi đã ăn bột bạn làm theo cách bác mienque chim bạn sẽ mau dạn người.Chúc bạn thành công nhe.

16. tranquocnam

tranquocnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    421
    bạn nuôi chòe lửa hay choè than, nếu mà choè lữa thì dễ thuần hơn, còn choè than bạn phải chịu khó đó, trước tiên bạn cho chim ăn uống khoảng 1tuần lễ và trùm áo suốt, rồi bạn từ từ hé áo lồng ra và tập cho ăn cào cào, bạn cần cào cào trên tay bạn cho ăn như vậy thì chim sẽ mau dạn đó

17. hothabi

hothabi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    @chunghieupro, @congnuoichim, @linhttvt, @nhoc con ...
    không biết chòe than của các bạn có khá hơn chưa. Nói chung nuôi chim bổi là phải chịu khó và cần nhiều thời gian đấy, cứ cho là mất 1 mùa thay lông. Khi mua chim bổi cần lựa con khỏe mạnh và quan trọng là không đâm bổ đầu vào thành lồng (chim vẫn tung nhưng đáp chân thôi). Mang về tủ áo lồng và cho 1 cóng nước vào thôi. Treo lồng nơi yên tĩnh và sau 03 ngày thì có thể mang treo trước nhà được và hé áo lồng từ từ. Tập cho chim ăn như bài của @Andrea_Pirlo hay @mienque.nct ấy. Là chim bổi thì chấp nhận chim ốm và phải cho đói thì mới mau dạn được.
    Chòe than bổi lâu dạn hơn chào mào và chòe lửa. Khi trước mình cũng mua than bổi về làm chim phu cho than nhà mình tập đánh trận. Đánh 1 thời gian thấy em nó te tua sơ mướp thì mình phóng sanh. Than bổi đá tốt, thường nằm kèo trên, nhưng gặp chim đánh kèo dưới là potay, đánh một hồi bị lật ngượt là chạy ngay. Thế nhé, chúc các bạn sớm có chú than vừa ý.

18. thuanan

thuanan Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng quan tâm lắm nhưng sợ nuôi kh6ng quen chít em nó thì tội :D