??các sư huynh cho đệ hỏi khuyên mộc líu ngay tốt hay không tôt??

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi Omopcute, 26/8/08.

1. Omopcute

Omopcute Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Chuyện sẩy gia là thế này, mấy hôm trước đệ có bẫy được gần 100 chú khuyên mộc nên đệ ngồi tách và con cho lên lông, lúc đó đệ vừa mới tách được vài con treo lên thì bỗng dưng có một nàng khuyên cái bị sổng, ngay lập tức không hiểu ở đâu gia vài chàng líu gọi, đệ ngẩng lên thì thấy có 2 em mộc vừa mới tách lồng líu,,,
    Đệ thì chả biết chọn như nào là hay đâu, đệ chỉ chọn tùm lum gia thôi, cứ con nào trong lồng bu khuyên đực của đệ mà nổi chội thì đệ tách gia,vậy mà kết quả bây giờ đạt được là đệ có 3 chú khuyên mộc líu rùi + thêm vài chú em hót chuyện, mạc dù đệ mới bẫy được bọn chúng khoảng một tuần nay.
    Vậy các đại sư huynh cho em hỏi nhưng chú khuyên mộc như vậy liệu nuôi vài tháng nữa nó có còn líu không, đệ đã cho chúng an cám làm rui, còn lúc mộc đệ chỉ chó chúng an cám cò thôi, giờ chúng nó đang dẫy nên không chụp được hình, lúc nào đệ chụp được hình mấy em nó mà đẹp đẹp thì đệ sẽ bót lên cho các sư huynh xem nha. Mong các sư huynh tư vấn cho em một phát nhé:):):)

2. líu vấp

líu vấp Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn bẫy được nhiều thế, có gì chon vài chú chắc sẽ hay lắm.

3. vanhkhuyen@

vanhkhuyen@ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    =))trời mới bẫy mà líu rồi thì quá tốt luôn rồi còn hỏi gì nữa:laughing::laughing::laughing: em nghe anh nói là muốn mua con khuyên mộc mà nò líu rồi lắm đó hihi=))nhưng mà anh ở đầu nước em ở cuối nước nên chẳng biết làm sao:laughing::laughing::laughing: chúc anh sẽ có một bầy khuyên mà con nào cũng líu:-*

4. trần hào nam

trần hào nam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Chắc là do em nó vẫn còn lửa, nhưng hiện tượng này sẽ ko kéo dài lâu đâu bạn ạ.em nó sẽ mất lửa vì chưa thích nghi với đk sống mới. vãn pải nuôi như đối với chim mộc thôi, cần có thời gian bạn ạ!

5. DUNGK

DUNGK Member

Thích đã nhận:
    0
    Chim mộc mà líu ngày thì là con chim đang căng ở thiên nhiên, để một thời gian nữa là nó hết líu ngay, bạn phải có chế độ nuôi riêng để em nó hòa nhập với chế độ trong tù. Chúc bạn thành công.

6. Omopcute

Thích đã nhận:
    43
    Cảm ơn các sư huynh đã chỉ dáo, sư đệ về sẽ cho mấy chú em nó an cám làm, hì hì , bình thường sư đệ chí cho chúng nó an cám Ba Vì thôi vì chúng là khuyên mộc mà, đến hôm nay thì đệ cũng loại được khoảng 6 con khuyên mộc líu rùi, đệ cũng đoán là chúng nó sẽ chỉ líu được một thời gian thôi nhưng vẫn cứ phải tích cực tách lồng nuôi giêng vậy, con 2 đến 3 chục con chưa líu thì đành loại dần vậy, hôm nào đệ sẽ chụp hết lên, nhưng chỉ sợ trời tối không nhìn thấy thôi, chác cũng sẽ loại được khoảng 3 hoặc 4 em gì đấy,, hì hì

7. líu vấp

líu vấp Member

Thích đã nhận:
    0
    chim mộc mà líu ngay mình thấy sau này chơi hay lắm.

8. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    @Omopcute :Chúc mừng bạn, Khuyên mới bẫy đã líu rồi ! Trước tôi bẫy khuyên mộc cũng khoảng 2 tuần là líu rồi , chuyện này cũng rất bình thường . Bây h chim vẫn còn trong gd thay lông , nên ít hót đương nhiên vài tháng nữa xong lông chúng hót điên hơn là cái chắc :X.

<TABLE cellSpacing=1 cellPadding=4 border=0><TBODY><TR><TD class=thead></TD></TR></TBODY></TABLE>

9. dangcuong

dangcuong Active Member

Thích đã nhận:
    11
    Chim mộc mà líu ngay thì bạn xem giọng líu có hay không nếu không hay thì cho nó toát li đi còn hay thì là tuyệt rồi đấy. bạn cho nó dần dần làm quen với người đi chăc cũng phải 1 đến 2 năm đấy. Chúc sự kiên nhẫn của bạn thành công

10. Omopcute

Thích đã nhận:
    43
    huynh cho đệ hỏi nhé, nếu nuôi được khoảng nửa năm nữa thì chúng có còn líu ko, đệ có mấy con nhưng chỉ có 2 là líu được khoảng 7 đến 8 tiếng thôi, còn mấy em kia chỉ líu được 4 tiếng là hết một nhịp, đệ cũng vừa phải loại đi một em líu có giọng tròe vì em đấy ngoái lộn kinh quá đi mất

11. trần hào nam

Thích đã nhận:
    2
    Ngoái á, bác kiếm cái lồng vuông rồi cho cầu cao lên gần nóc.Đố nó ngoái nữa trừ là nó bị nghẹo cổ!

12. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Nếu nuôi đúng cách , cám tốt , ổn định , Khuyên có thể chơi đến dăm bẩy năm ấy chứ :x , mấy tháng thì thấm vào đâu , bạn ạ. Khuyên nuôi đuợc 2-3 tuổi lồng lúc đấy mới ngon , không những líu ác, mà quan trọng là chim rất dạn người , nhiều lúc cầm lồng trên tay nó líu như điên ấy :x. Cảm giác lúc ấy sướng lắm ! Bạn cứ yên tâm chăm sóc các em khuyên nhà mình đi , hết kỳ thay lông này các e ý lại chả bắn tằng tằng đấy:x

13. toiyeuchimcanh

toiyeuchimcanh Member

Thích đã nhận:
    1
    em có một con khuyên mộc mới bẫy dc 3 tuần mà no đã líu,ma no rạng lắm rồi.Bây giờ em có thể bán dc bao nhiu tiền ha anh???????????????????????????????????//

14. trần hào nam

Thích đã nhận:
    2
    Bạn up hình lên thì mọi ng mới đánh giá đc chứ. Cứ nói ko thế này kho khác gì chiếc nón kỳ diệu!

15. Theo mình thì có thể chim K đang kăng rừng, nên chưa đánh giá đc nhìu lắm. phải đợi thay lông xong thì mới biết đc. Nói chung là khi K mộc líu thì cũng đc 50% là chú K hay nên bạn cứ nuôi

16. Omopcute

Thích đã nhận:
    43
    đệ mới chuyển cám cho nó được mấy hôm thôi mà hôm mung 2-9 xách chim đi dãi thì bị mấy huynh đệ chơi cùng luộc hết rùi, hôm xách chim đi dãi cầm trên tay nó cứ bắn ầm ầm ai cũng hỏi, lúc bảo là khuyên mộc thế là mấy sư huynh ở ngoài đó đòi luộc hết, ko cho các huynh ý luộc thì các huynh ý cứ cầm về và dúi tiền vào tay, chuyển hộ khẩu nó đi mà vừa khóc vừa cười, tiếc cũng chảng biết làm gì hết cả, đệ bán nó đi mà con vợ em cứ đòi bắt đền 1 con giống thế mới chết chứ:):):)

:)
    cũng tùy thôi huynh đệ àh, biết làm sao được là bao nhiu tìn, như mình hôm 2-9 vừa bán thì 1 em mộc 500k còn 1 em chỉ 200k thôi, hì hì:) cũng tùy theo sở thích của từng người thôi

mấy hôm nữa đệ sẽ úp ảnh lên cho các huynh đệ xem , đệ còn mấy em nhưng mà nó đang mọc lông nên chưa muốn úp lên, hì hì

Last edited by a moderator: 4/9/08
  17. QuanHN

QuanHN Member

Thích đã nhận:
    0
    Anh Omop ơi nhiều thế bán cho em 1 con đi,em cũng ở HN

18. Omopcute

Thích đã nhận:
    43
    :):):)cũng ok thôi, chim líu thì đầy dẫy mà, nếu có nhu cầu thì cứ a lô, 0989854656,mình là Hùng, mình ko có nhiều lám đâu, chỉ khoảng hơn trục con thôi vì mới chuyển hộ khẩu mất 5 em rùi

19. Linhchichchoe

Linhchichchoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    :D Giá cả thế nào thế? Mình định hỏi chim mộc mới bẫy mà bắn ý. Cho mình địa chỉ nhé? Mình qua để cho mình vài chú?

20. Omopcute

Thích đã nhận:
    43
    tầm 100 đến 200k. hì hì, nếu bạn có nhu cầu thì cứ alô cho mình 0989854656,,,hoạc pm cho mình, nick chat, tungdeptrai.doichoem
    mình tên là Hùng hoạc Tùng cũng được