Các sư huynh nhiều kinh nghiệm giúp em 1 vé !

Thảo luận trong 'Cá đẻ - Cá con' bắt đầu bởi yeubelam, 20/1/08.

1. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    _ Không biết con này phải con mái không nữa ? em đã nuôi được đúng 1 năm nay rồi mà chưa thấy xả trứng ! Dưới đây là hình của em nó !
    _ Rất nhiều người thấy đều bảo là mái nhưng em thấy lâu quá mà không xả trứng , kì cũng bị lem đen , giống cá mái lắm ..........
    _ các anh giúp dùm em ! có cần làm gì để kich em nó đẻ không ?[​IMG]

2. HIEULAHAN

HIEULAHAN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    Hơi khó nhìn tí ,nhưng theo dáng này ngực nhỏ ,vi kỳ sậm đem thì có lẽ đây là một cô nương rùi.

3. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Mình chưa thấy em nào hơn sáu tháng là cá mái mà không xả trứng cả. Chỉ có xả trứng và không đậu trứng thì có nhiều. Như vậy,cá của bạn có thể là 1 -2 nguyên nhân sau
    1- Em nó là cá trống .( Vì có 1 số em cá trống vẫn bị kì lem màu đen )
    2- Bạn nói chú em này ức nhỏ là cá mái vậy thì bạn nên cho kè với 1 em cá trống xem . Biết đâu nó lại chịu đẻ. Chúc bạn thành công nhé.

4. yeubelam

Thích đã nhận:
    51
    - Mình cũng đã cho kè trồng 1 tháng nay rồi ( hình 2 ) :( thấy cá có vẻ xung hơn sáng hơn ( vì trước đây 2 tháng thả nó vào hồ xi măng với đám cá chép )
    _ À , không biết khi cá xả trứng lần đầu thì khoảng bao nhiêu lâu sau sẽ xả trứng nữa nhỉ ? vì mình nghi nó xả trứng trong hồ xi măng trước khi mình bắt nó ra hồ kiếng
    _ Hay vì bị thương nặng quá mà kô chịu xả trứng ( vì có 2 lần mình thả chung hồ với cá trống cho cá trống xung lên , bị cắn te tua gần chết :p )
    Mong các anh em cho ý kiến về việc này !

5. ai-armani

ai-armani Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    @yeubelam : em ít kinh nghiệm nên hổng biết nhận xét ra làm sao .em chỉ có thể nói với bác 1 câu ,nếu cá mái nó sẽ đẻ trứng ,còn nếu ko đẻ trứng thì ko thể nào gọi nó là cá mái ,mặc dù hình dạng bên ngoài của nó có giống cá mái đi chăng nữa ,chúc bác thành công
    Thân chào

6. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Chào bác. Thông thường từ 1 tháng đến 1.5 tháng là em nó xả trứng hà. Bác thử theo dõi xem còn vấn đề bị cá trống đánh te tua thì đây cũng là 1 lý do đó.

7. TIEUBAO22-2006

TIEUBAO22-2006 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    3
    nếu nuôi 1 năm rồi mà chưa xả trứng thì chắc nó sẽ ko bao giờ đẻ đâu dù nó có là cá mái đi nữa. hi vọng có dịp giao lưu với bác

8. yeubelam

Thích đã nhận:
    51
    _ Hic con này mà là mái thì chết với em ! :( em vẫn đang huy vọng nó là cá mái :( mọi người xem kĩ rồi đánh giá dùm em ! chứ nói chung chung em bo tay

9. hieu11

hieu11 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    Bạn post thêm vài tấm hình ở các tư thế khác nhau ( nhất là ở phần bụng - cơ quan sinh dục ) để AE dể đánh giá hơn chứ có 01 tấm hình chỉ thấy phần đầu không thì khó nhận xét được.

10. ai-armani

ai-armani Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    @YBL : ko fải nói chung chung đâu bác ah ,mà em nói sự thật là vậy ,chứ nếu nó fọt trứng ra thì còn nói làm gì nữa,con này ko là cá mái và cũng ko là cá trống ,có trứng cũng ko đẻ được...............mà nếu đẻ được thì gọi là hên xui
    Thân chào

11. HIEULAHAN

HIEULAHAN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    Cá mái 1 năm chưa xả trứng nhằm nhò gì ,mấy em mái của mình khi mua đã xả trứng thấy rõ ,mua cả năm hơn mà chẳng xả ,đến tuần trước cho ép thử lại đẻ ,trứng to và già ,trứng rất tốt ,chỉ có điều cá trống không bít đi đĩa ,vậy là toi cả ổ trứng .Bác cho kè trống thử xem ,kích thích nó .

12. thegioicacanh

thegioicacanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    127
    Hay là trong quá trình bị con trống đánh nó bị cắn ngay cái chỗ đó đó!!!==>hết đẻ!!!

13. ANTOYOTA

ANTOYOTA Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    THEO mình thì cá mái từ 6 dến 10 tháng là đẻ dược rồi còn cá của bạn nay được 1 năm rồi bạn xem lại cá có ôm trứng không và nhờ người có kinh nghiệm tới xem xác định giúp bạn cá có phải cá mái không ,xem trên hình không rõ được đâu bạn ,vì trên đời này cũng có những phụ nữ không thể sinh con được..hè.hè...chúc bạn thành công.

14. cahoo

cahoo New Member

Thích đã nhận:
    0
    cá đẻ lần đầu rồi thì khỏang từ 3 đến 4 tuần sao nếu được ăn dầy đủ và điều kiện thích hợp