Các tiền bối giúp đỡ

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi minhvong99, 24/7/06.

1. minhvong99

minhvong99 Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình có 2 câu hỏi, mong các bạn có kinh nghiệm chia sẽ:
    - Cá trống có "thành tích" ăn sạch cá con, có nên cho ép lại hay không? Làm sao để hạn chế thành tích này?
    - Cá trống là super delta, cá mái là thuộc giống HM, cá con có được HM không?
    Chân thành cảm tạ

2. huysam

huysam Member

Thích đã nhận:
    0
    Hôm qua mình cũng bị trường hợp này, cho cản 2 bầy, 1 bầy thì ok ko vấn đề, mẹ tròn con vuông. Còn 1 bầy thì con trống nó dớt sạch hết trứng ăn luôn, mà mình trước khi ép đã cho tụi nó ăn no bụng rồi, vậy mà sáng nay mở ra thấy bụng cá mái thì xẹp lép, còn bụng con trống thì căng như cái trống luôn, thiệt là bực mình muốn đem chiên tụi nó luôn :mad:, mà cặp này lại là cặp chiến mà mình thích nhất nữa chứ , uổng ghê, đành phải chờ vài tháng nữa cho nó làm dzợ thằng khác vậy (còn nhiều thằng dữ dằn chưa dzợ lắm) :laughing:. Còn thằng kia cho nó ở giá suốt đời, đem nó ra chiến trường cho chết bà nó luôn:devil: .Tuần tới mình sẽ cho cản 3 bầy nữa, hy vọng thành công .
    Mình nghĩ bạn đừng cho nó cản lại làm gì, con cá cha mà ăn cá con là nó quen thói rồi, ko bỏ được đâu, kiếm con khác cho cản thôi. Chúc bạn thành công

3. lia thia

lia thia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Bromsgrove international school , Bangkok, Thailan
    có thể là bạn dớt cá trống ra trễ wá !!! nếu là super delta thì có 1% hy vong là cá sẽ ra HM !!!

4. dthong

dthong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    187
    cá trống ăn trứng thường có tật ăn hoài . Khi cho ép chỉ cho nên ăn vừa đừng cho ăn no bụng nó sẽ kích thích cá ăn trứng . Cá trống già khả năng thụ tinh giảm cũng hay sinh tật ăn trứng khi nó thấy số lượng trứng nó đang ấp giữ không đậu nhiều . Nếu lỡ mà con cá bạn ép thuộc loại quí, bạn muốn phải dùng con cá trống đó thì bạn có thể làm các cách sau .
    1) ép 1 cặp cá khác, canh sao cho chúng ép cùng 1 ngày và tráo ổ trứng . Cái này mình làm 1 lần và thành công . Con trống già của mình ăn trứng 2 lần sau khi tráo ổ nó vẫn ấp ổ của con cá lạ nở ra nhiều . Còn ổ của nó con cá kia ấp nở ra khoảng vài chục con mà thôi, có lẻ do đậu không cao nên nó mới sinh tật ăn trứng .
    2) Dùng cá mái ấp . Trái với mọi người nghĩ là cá mái ăn trứng thì sự thật là cá mái cũng canh trứng nhưng không giỏi bằng vì khả năng làm bọt kém, bọt dễ vỡ và không phải mái nào cũng chịu canh trứng . Cái này mình cũng thử vài bầy . Có bầy nó cho nở ra nhiều như cá đực . Có bầy cá mái ăn hết . Tỉ lệ thành công 50% trong các trường hợp .
    3) Bắt hết bố mẹ ra . Cái này có 1 người chuyên làm kiểu này . Theo họ thì chỉ khoảng vài chục con nở ra thôi nhưng họ chỉ cần nhiêu đó . Muốn làm kiểu này thì phải để nước thấp khoảng 10 cm , bọt cá đực nhả phải thật dầy . Trong quá trình nở, trứng cá sẽ tự nhúc nhi'ch và 1 số sẽ rớt ra khỏi ổ chìm xuống chết . 1 số nhỏ dính trong bọt dầy sẽ phát triển tới giai đoạn bung đuôi có thể tự ngoi lên 1 mình sẽ sống sót . Nếu bạn không cần nhiều cá đến số trăm thì thử cách này .

5. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Cách của bạn dthong rất hay nhưng cũng có thể ghép 2 ổ trứng cho 1 con đực ấp cũng được, chứ không cần tráo đổi ổ trứng.
    Đầu tiên ép 2 ổ trứng cùng ngày, sau khi cá đẻ xong thì dùng ống hút bớt nước ở cả 2 ổ (chú ý dùng ống nhỏ hút thì không hút phải trứng) sau đó đổ 2 ổ trứng vào nhau và cho 1 con đực không ăn trứng vào chăm sóc.

6. dthong

dthong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    187
    nếu dùng 1 con đực nuôi 2 ổ trứng thì khi nở ra khó biết con cá con là con của con cá đực nào . Nếu mà mình ép theo phả hệ để về sau theo dõi máu huyết con cá thì không nên nuôi lẫn lộn . Khi chuyển trứng chỉ cần cùng 1 cái muỗng nhựa múc canh hớt nhẹ nguyên ổ bỏ qua thôi không cần phải dùng ống hút .

7. huysam

huysam Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn dthong và các bạn nói rất đúng, cách tráo ổ cũng như vớt trứng từ ổ này sang ổ khác mình làm hoài, cá trống nó ko biết vẫn nuôi bình thường. Tuy nhiên con cá trống này của mình nó ko chịu gắp trứng bỏ lên bọt mà nó sực luôn, con mái có gắp lên nhưng nó cũng ăn hết, 2 con đang ép mà trên bọt ko có đc 1 trái trứng nữa, thiệt ngu hết biết , bó tay .com~X(
    Ko hiểu nó ngu vậy sao mà nó đá khôn quá, thế mình mới tiếc. Mình cũng có con cá mái dữ như chằn, bỏ vô cản nó quất cá trống luôn (cá trống cũng đc 9t tuổi rồi, cá trống lớn hơn cá mái 1 tí, đã cho tụi nó sừng quen mặt mấy ngày rồi), mình để cho tụi nó đá, hy vọng 1h sau con mái chạy, nhưng nó vẫn đá, 2 con cắn đầu xé mỏ lung tung ,2 con mặt mày nát bét, cầm nó lên tay cho nó nhát nhưng thả vô nó vẫn đá, thiệt hết biết, đành phải vớt ra vì nếu con trống mà đá thắng thì nó cũng què quặt rồi lấy sức đâu nữa mà ép với nuôi con. Bây giờ mình cho nó sừng 24/24 với con đực lớn hơn, hy vọng nó hiền lại rồi cho ép sau:confused:

8. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    * Những con trống ăn sạch con có thể do môi trường nước hoặc tố chất là cá con yếu chết nên nó phải ăn hết tránh ảnh hưởng đến những con khác.

Trước mình cũng ép 2 ổ và ghép trứng vào cho 1 con đực trông (để tranh thủ làm ổ nữa), chỉ cần lấy cái thìa nhỏ múc bọt và trứng sang là OK.
    * Chuyện cá trống ăn trứng do 1 trong số những nguyên nhân sau:
    - Do trứng hỏng.
    - Do con đực này tham ăn.
    - Do con đực ko biết chăm trứng.
    * Còn chuyện ko cho cá chăm trứng thì khả năng nở và sinh tồn chắc chỉ được 0,001% thôi, hì hì, chưa thử bao giừo nhưng suy luận thì cũng ra thôi:
    - Có thể bọt vỡ hết và trứng ko nở được 90%.
    - Có thể nở cá con sẽ chết do ko có bọt bám vào, ko có cá bố chăm sóc (10%).
    (nếu nở được nên thả 1 cái lá mướp vào thì khả năng sống của cá con sẽ cao hơn).

9. minhvong99

minhvong99 Member

Thích đã nhận:
    0
    Ý tưởng "tráo chúa" của các bạn rất hay. Mình sẽ thử áp dụng. Có điều phải cho nhiều cặp ép cùng lúc vì phải làm sao để có ít nhất 1 cặp khác ép cùng với bầy "xịn". Bởi vì không bảo đảm chúng sẽ ép khi nào. Thường thì mình thấy chúng ép sau khoảng 1 ngày. Nhưng cũng thỉnh thoảng thấy vừa bỏ cá máy vào khoảng 7-8 giờ sáng thì tới trưa đã thấy chúng quây quần bên nhau rồi.

10. dthong

dthong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    187
    bạn thànhcông,
    Bắt cả cá trống và mái ra hết và cá con vẫn nở nhưng số lượng ít,
    http://www.bettysplendens.com/articles/page.imp?articleid=833
    Cá con khi đã nở không cần cá cha nếu bạn để nước thấp và có rong cho nó bám để ngoi lên . Mình thường bắt cá trống ra ngay sau khi nó nở vì sợ ăn con mà cá con vẫn phát triển như bình thường . Trứng không cha thường chết vì khi nó nhúc nhích trước khi bung đuôi nó sẽ bị chìm và chết . Ngoài ra các trứng bị nấm, ung không bị cá cha ăn đi nên sẽ gây ảnh hưởng các trứng lân cận . Tuy vậy vẫn có khoảng 10% ổ trứng nở vậy là đủ xài . 1 ổ 500 trứng mà có 50 con là cũng an ủi rồi .
    Bạn Minhvong,
    Muốn cá mái ép cùng ngày với nhau thì thả mái vào lúc chiều trước khi mặt trời lặn . Tụi nó sẽ đẻ vào sáng mai . Nhớ là mái phải già trứng mới được .

Last edited: 26/7/06
  11. dthong

dthong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    187
    bạn huysam,
    Cá bạn tốt vậy không ép cũng tiếc . Trường hợp của bác gần như bó tay . Nếu vậy cứ thử lại nhớ đừng cho nó ăn no trước khi ép . Bạn cho nó đá xổ khoảng 5-10 phút với cá đực khác cho tăng thêm ham muốn sanh sản .

12. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    mình có cách là khi ta ép cá đẻ thì ta phải tính cho ép trong môi trường nào :
    1./ Trong khạp thì trước khi ép ngoài rong rêu ra ta có thể thêm lá chuối chiếm 1/2 diện tích bề mặt hoặc ít hơn , nhưng phải chìm dưới nước k quá 1 cm. Cá con khi nở thì phần lớn sẻ bơi trên tấm lá chuối này ,cá k bị áp lực nước đè và chìm xuống đáy bể và tẻo cũng như bị con trống thịt
    2./ trong xô thì ta cho vào nhiều rong 1 chút nhưng k kín hồ.cá con sẽ bám vào các cọng rong này và từ từ bơi lên mặt nước và rong có ý đồ là tăng địa điểm ẩn nấp cho cá con k bị cá cha ăn...
    có thể còn thiếu ..........và tin vui là tui vừa cho ra 1 bầy crowtail lai VN

13. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Chúc mừng bác!
    Cố gắng nuôi rồi tặng anh em nhé !

14. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    á

ôi, đọc bài của bạn mà mình buồn cho bầy cá con của mình quá, k hiểu cá con tẻo hay là bố chiến mất mà bây h chỉ còn vài con thôi. chán quá!

15. huysam

huysam Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn bạn dthong đã cho lời khuyên, mình năn nỉ hoài chủ cá mới cho mình 3 con mái cồ thuộc 2 bầy khác nhau, mình về cho đá thử thấy nó đá hay quá nên cho ép, 1 con ép thành công nhưng ép ko hết trứng thì cá mái ko chịu ép nữa, một con thì bị con trống ăn hết trứng, còn 1 con thì như bạn biết đó quất cá trống luôn~X( . Bây giờ mình cho nó sừng riêng với 1 con trống lớn thấy nó chẳng có dấu hiệu chịu trống gì hết, chỉ muốn xông qua chiến thôi. Mình cứ để vậy hy vọng sừng hoài nó quen mặt thì phát dục chăng? Bầy thành công chắc hôm nay sẽ nở ra cá con, mình cũng hy vọng sẽ sống được kha khá.

16. dthong

dthong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    187
    có những con cá mái hình như là bị xáo trộn sinh lý hay sao ấy mà không chịu đẻ thích đá cá đực . Mình cũng có 1 con như thế năm ngoái . Ban đầu cũng nổi vằn chịu đực . Một thời gian sau lại phùng đá cá đực không chịu ép nữa .

17. khanhhungdo

khanhhungdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    Cho mình hỏi một câu với nhé!
    Không biết tại sao mà cá mái của mình ko nổi sọc trên bụng nữa, mặc dù bụng chị ta cũng khá to(chị ta có thân hình khá đồ sộ to hơn tất cả các con trống của mình(10/8), ko biết nó già hay tơ nữa, khi mua thì người ta nói nó là cá giống mới có 4tháng à, đem về khoảng 1 tuần là đẻ ngay, ai dè....).... ???? Mình để nó cự trống khá lâu rùi mà chẳng thấy kết wả gì hết ráo(gần 1tháng rùi), nó vẫn fùng mang với con trống cơ mà? Vậy các pác cho hỏi đến bao giờ thì con cá của mình mới ép được ???
    Thanks!!!

18. dthong

dthong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    187
    Bạn cho cá mái vào thử với cá trống cho nó cắn nhau khoảng vài phút xem sao . Có khi mái to con không phục cá đực nên nó đòi đá . Cũng có khi nó bị mập quá nên không đẻ được . Bạn thử cho ăn ít lại ở riêng 1 thời gian và cho cá trống vào giỡn .

19. xluux

xluux Member

Thích đã nhận:
    0
    mình có một con cá mái rất hay cho vào ép với cá trống thì khoảng 5h sau là đẻ nhưng được cái bụng nàng ta thì to tướng nhưng đẻ thì có vài quả trứng, rùi sau đó bỏ chạy cá trống rượt vài vòng thế là ổ trứng đẻ trước đó chìm ngim, buồn thiệt, kô biết nó bị sao nữa, bụng thì to ma không đẻ cho hết. các bác cho ý kiến

20. phulam

phulam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Cá mái bỏ chạy thì kệ nó, cứ để cho đẻ tiếp. Mình cũng bị nhiều lần như vậy rồi, đẻ được một ít lại bị cá trống rượt nhưng sau lại đẻ tiếp.