các tiền bối giúp e với

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi nmhaisvc, 10/10/08.

1. nmhaisvc

nmhaisvc Active Member

Thích đã nhận:
    24
    E mới nuôi khuyên được hai tháng . Nhưng không sao thuần chúng cho dạn người được, chúng cứ đâm vào lồng liên tục làm mặt mũi vỡ hết cả. E còn bị mất hai e do chúng phi mạnh quá ra cả ngoài luôn. Mong các bác chỉ cách thuần chúng .Thank!!!!!

2. carmen

carmen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    =))=))=)) Có người nuôi hai năm mà vẫn lao ầm ầm đấy bạn àh. Chơi chim là phải kiên nhẫn, từ tốn, cái gì cũng túc tắc mà làm thôi chứ nóng ruột là hỏng hết đấy. Chim bổi đưa về bạn nên cho cóng thức ăn và cóng nước to vào (mục đích là giảm số lần mình tiếp xúc trực tiếp với chim để cho ăn uống) trum áo lồng kín lại rồi để nơi yên tĩnh, khoảng một tuần sau khi chim đã hoàn hồn và quen dần với cuộc sống mới thì bạn đưa chim đến nơi đồng người mà đặt (vị trí càng đông người qua lại càng tốt và mới đầu thì nên đặt chim dới đất) rồi sau đó cứ cách vài ngày bạn lại hé áo lồng ra một chút và treo chim cao hơn một chút, cứ làm thế khoảng một tháng bạn mở hết áo lồng và treo chim cao hơn đầu người là được, nhưng nhớ là vẫn treo ở nơi đông người nhé. Chúc bạn thành công!

3. mienxaocuabe

mienxaocuabe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    heheh nuôi chim là phải kiên nhẫn cộng với sự chờ đợi cộng với cách chăm sóc tốt,sốt ruột làm gì,carmen nói đúng đấy

4. 2 tháng là thời gian nuôi quá ngắn so với nuôi chim Khuyên bạn à, muốn chơi thì phải kiên nhẫn thôi

5. Omopcute

Omopcute Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    2 tháng thì an thua gì, phải 2 năm, bạn mà sốt ruột như vậy thì ko ăn thua đâu, nếu muốn nó dạn người thì bạn bỏ ra khoảng 500k là có con dạn người ngay mà

6. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Mình nói thế này là quan điểm cá nhân thôi , có gì không phải mong anh em nhẹ tạy đừng "chém " nhé :
    Nuôi khuyên thuần không khó , thậm chí có thể nói là dễ (so với các loại khác như choè , mi ) nhưng phần lớn người chơi không biết nuôi nên mới cảm thấy thật khó để thuần khuyên , nếu là người chuyên nuôi khuyên mộc mình nghĩ sẽ có quan điểm trùng với mình . Cách thuần khuyên như sau cực khó mà cũng cực dễ . Bạn đối xử với nó thế nào nó sẽ đối xử với bạn như vậy hãy nhớ nguyên tắc này nhé . Khi tiếp xúc với chim bạn cần phải bình tĩnh , nhẹ nhàng và dứt khoát , không làm những hành động có tính bất ngờ để chú chim có thể bình tĩnh , bất cứ hoạt động nào khiến nó bất ngờ thì nguy cớ chim hoảng loạn càng dễ xảy ra và nếu hoảng loạn 1 cách thường xuyên thì bạn sẽ gặp những em chim như vài người đã từng nói là vài năm vẫn phi như tên . Hãy tạo cảm giác bạn là người thân của nó , chăm lo cho nó ... Khi bạn làm được điều này tức là chim của bạn đã thuần rồi đấy . Bất cứ ai không tin có thể đến tham khảo con chim của anh Tuấn Béo (nick trên diễn đàn là tuan1391987) để xem chú chim mộc già như thế nào và khả năng thuần của nó ra sao , đảm bảo bạn sẽ học được từ anh ý rất nhiều đấy...
    Lưu ý ( đây là nghệ thuật thuần chim mộc bắt từ tự nhiên về và chưa qua tay ai nhé , chứ nếu con chim đã bị người khác làm hoảng loạn rồi thì đúng là cực khó thuần đấy)

7. dungtrocbg

dungtrocbg Member

Thích đã nhận:
    83
    Bạn A_a_A nói đúng đấy,bạn cứ thử đi chắc chắn thành công .và phổ biến cho mọi người cùng chơi . chúng ta xẽ cùng nhau làm cho diễn đàn ngày càng lý thú và bổ ích ,cám ơn bạn nhiều ( CẤT GIỮ NHỮNG ĐIỀU BÍ MẬT,CUÔC ĐỜI BUỒN LẮM ) Hãi sống để mọi người ôm mình vào lòng.

8. vanhkhuyen@

vanhkhuyen@ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    hihi từ từ thì cháo mới nhừ .chim mới dạng được bạn ơi,kiên nhẫn nhé bạn

9. hoangbuitran

hoangbuitran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    bạn cứ đề dưới đất khoảng một hai tuần là băt đầu dạng thôi ,nếu có chim thuộc càng tốt cứ để chung dưới đất nó thấy chim thuộc ko nhảy nó sẻ đứng im thôi. chúc bạn thành công

10. KHUYEN VANG

KHUYEN VANG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    254
    [-( Cậu ơi phải từ từ chứ, sốt duột không được đâu, mỳ ăn liền còn phải đợi chứ huống hồ chim của cậu mới 2 tháng không nhẩy vỡ đầu mới là lạ. Chúc cậu thành công

11. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Chơi chim là phải kiên nhẫn , không nóng vội được ! Tuy nhiên nếu 2 tháng mà chim vẫn lao "như điên" thì phải xem lại cách thuần dưỡng . Bạn đặc biệt chú ý phải trùm kín lồng cho nó , nếu có thể nhốt vài con mộc chung lẫn nhau thì càng tốt.... khoảng 2-3 ngày vệ sinh lồng và cho nó tắm. Nhớ là phải cho đủ thức ăn cả chuối, cám lẫn sâu đừng để cho nó đói ! Mình vẫn làm thế kết quả khả quan lắm , vấn đề là mỗi lần chăm sóc tiếp cận là phải nhanh tay nhưng hết sức nhẹ nhàng đừng để nó giật mình !