Các tiền bối giúp em vụ nền này với ạ!

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi ntuynhtb, 24/5/11.

1. ntuynhtb

ntuynhtb Member

Thích đã nhận:
    7
    Chào các bác!
    Em mới tập chơi thuỷ sinh.
    Hiện em đang có 1 cái bể 120x40x67. Em muốn làm nền cho cái bể này để trồng thuỷ sinh.
    Nếu đổ toàn bộ ADA thì quá hao tiền tốn của, vậy nên em đang tính làm trộn nham thạch lần vào.
    Em tính đổ nham thạch ở dưới, sau đó ADA em trải lên trên.
    Các tiền bối cho em xin ý kiến với ạ
    Còn nếu được thì nham thạch ở dưới bao nhiêu là đủ và ADA rải ở trên bao nhiêu là đủ
    Rất mong nhận được đóng góp nhiệt tình của các tiền bối đi trước.
    Em xin cảm ơn trước!

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Nếu ở Hà nội thì nền ADA xịn rất khó kiếm, mình toàn thấy chủ yếu hàng Hồ Cẩm Đào thôi. Muốn hàng xịn chắc phải đặt tại TPHCM ship ra. hu
    Theo mình nghĩ bạn nên dùng nền tự trộn, công thức trộn có thể tham khảo trên 4r hoặc lười chút nhưng muốn rẻ thì vào đây đặt hàng.

3. meo-gia

meo-gia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Thực ra lớp nền ADA không có (nhiều) dinh dưỡng, hầu hết dinh dưỡng được cấp từ lớp Power Sand ở dưới. Nay bạn chỉ đổ nham thạch và ADA thì sợ chỉ có nuôi tép và trồng rêu đựợc thôi.

Nếu bạn muốn trồng cắt cắm thì cứ nghệ nhân nền trộn mà thẳng tiến. HN nhiều lắm.

4. bloo

bloo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Có ADA mà trải thì không còn gì sướng bằng, nhưng nếu tiền ko có thì đành cái khó ló cái khôn.
    Có thể dùng nền tự trộn của Aquagreen (74 Nguyễn Trường Tộ, giá 35k/5kg), nền của anh Cảnh (0913.341.352, giá 25k/5kg). Cây vẫn xanh tốt, phát triển điều độ. Nếu thích cây mọc nhanh, xanh tốt tùm lum thì mua ít phân nhét dành cho hoa lan và vài viên sắt loại cho bà bầu (3 viên cho bể 100l) nhét sâu xuống nền. Tha hồ trồng thủy sinh nhé! Khuyến cáo: nên trồng nhiều cây cắt cắm như: la hán xanh, rong đuôi chó, thủy cúc, diệp tài hồng, choi vì chúng giúp nhanh chóng ổn định nền mới.