Các tiêu chí để phân biệt cá Dĩa

Thảo luận trong 'CÁ ĐĨA - DISCUS' bắt đầu bởi hai_tung07, 22/6/07.

1. hai_tung07

hai_tung07 Hội trưởng ABV Quảng Bình

Thích đã nhận:
    607
    Tôi vẫn rất mù mờ về sự phân biệt các loại cá Dĩa. Như dựa trên các đặc điểm nào thì ta gọi là cá Dĩa bồ câu, hoặc tiêu chí nào thì gọi là da rắn, có phải chăng chỉ căn cứ vào những đường vân trên thân của cá hay còn căn cứ vào cái miệng hoậcmù sắc...Mong các bạn có nhiều kinh nghiệm trên Diễn đàn cùng tâm sự chia sẽ kinh nghiệm. Tôi vô cùng cám ơn

2. lua boi

lua boi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    MÌnh Cung Muon Biet

Minh cung muon biet nhu ban . nhung maø minh thay cac anh em tren dien dan muon dau nghe or it nguoi biet nen chang thay ai tra loi (cac Mod thong cam may bi hu font tieng viet nen khong bo dau duoc)
    Mình cũng muốn biết như bạn, nhưng mà mình thấy các anh em trên diễn đàn muốn dấu nghề hoặc ít người biết nên chẳng thấy ai trả lời.

Last edited by a moderator: 4/8/07
  3. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Chẳng có ai dấu nghề mấy việc này làm gì. Các bạn muốn nhận biết vui lòng tham khảo các bài viết cá của thành viên đấy, xem họ gọi như thế nào, hoặc những bài cá dĩa đẹp sưu tầm. Diễn tả cũng không biết phải diễn tả thế nào hì hì.

Last edited: 4/8/07
  4. Ẩn sĩ

Ẩn sĩ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cá dĩa bồ câu( Pigeon red) xuất phá từ nguồn gốc trong thiên nhiên cá có cặp mắt giống như mắt chim bồ câu- mắt có vành đỏ ( cá BC Mắt vàng hay trắng đã bị lai tạp loại khác ) Ngoài ra trên thân cá có đặc điểm nền da có màu đỏ hồng bông hoa văn là màu trắng có điểm muối chấm tiêu đen .Hiện nay do quá trình lai tạo người ta đang có xu thế loại bỏ dần những loại bồ câu có nhiều chấm tiêu để đạt tiêu chí bồ câu càng ít muối tiêu càng đẹp.
    Cá dĩa da rắn (Snake skin ) Là dòng cá đột biến trong quá trình nuôi và lai tạo vì bề ngoài hoa văn của rất nhỏ và nhuyễn làm cho người ta luôn liên tưởng tới da của con rắn nên trên thế giới đều gọi là cá da rắn .Đặc điểm dễ nhận biết là cá DR luôn luôn phải là có từ 12 -14 can đứng màu đen hiện lên khi cá sợ hãi hoặc khi cá không được khỏe( Ở cá thừơng chỉ có tối đa là 9 can đưng màu đen )ngoài ra hoa văn trên mang hay còn gọi là mặt nạ cá DR rất nhuyễn ơcác loại dĩa khác không có được
    Khi cho lai 1 con cá dĩa BC với 1 con DR ta sẽ được cá con là cá dĩa bồ câu da rắn với đặc điểm màu nền của cá bồ câu và hoa văn +can của cá da rắn .:p .......B)

5. vttl

vttl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Cái này thì nhiều vô kể, cùng một loài cá dĩa nhưng có rất nhiều tên gọi, tùy thuộc vào xuất xứ nguồn gốc, người lai tạo ra, theo cảm hứng của người nhìn ... v.v ..... v.v . Anh nên biết từ từ để làm quen dần và nhớ lâu :laughing: :laughing: :laughing: . Chứ biết hết cùng một lúc là bị tẩu hỏa liền đó ... Hehehe Và trước khi ngất anh có thể tham khảo 2 nơi nầy là đủ rồi : tham khảo lần 1tham khảo lần 2 nơi đây anh có thể phân biệt được Red Melon và Marlboro 2 loài cá gần giống nhau.

6. Ẩn sĩ

Ẩn sĩ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Tôi sợ bạn trả lời sai vấn đề anh em cần thật tình muốn hỏi rồi đó . À mà hỏi thật này mấy hình đó là cá nhà bạn hả, bạn có thể cho anh em biết đc nhà để ngăm 1 chút chút được hôn ???????:confused: .........B)

7. hai_tung07

Thích đã nhận:
    607
    Thật sự nhờ Lê và các bạn trên 4rum mà kiến thức mình về cá Dĩa ngày được cải thiện, nhìn cá của người ta mà thấy thích quá =)) =))

8. lua boi

lua boi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Các bạn làm ơn chỉ mình cách phân biệt Albino Yellow Crystal và Yellow Crystal . Theo mình thấy thì hình như Albino Yellow Crystal không có hoa văn trên đầu còn Yellow Crystal thì có không biết có đúng không . Làm ơn trả lời sớm dùm mình vì mình tính bắt 1 đàn Albino Yellow Crystal bột (không có cá lớn , không biết có nuôi được không vì chưa nuôi cá bột bao giờ ) sợ lại mua lầm nửa . Cám ơn vì đã xem tin

9. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Bạn nhìn vào mắt cá albino thấy là tròng đỏ thay vì tròng đen như cá thường.

10. vttl

vttl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Bạn chơi hàng độc quá, tớ ao ước hàng Albino mà khó kiếm quá :crying: :crying: :crying: . Hình cá Albino Yellow Crystal để bạn tham khảo nè. Ngoài con mắt cá như Lamvn nói ra, thì còn thấy thân mình của cá sáng hơn cá bình thường cùng loại.

11. catbui78

catbui78 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Theo tôi thấy thì chẳng ai dấu nghề làm gì đâu, bạn chịu khó đọc các bài trong diễn đàn và xem ảnh cá đĩa của các thành viên (đều có chú thích tên các loại cá) là có thể nhận ra cá gì thôi mà. Bản thân tôi mới chơi cá được 1,5 tháng mà cũng đã phân biệt được rồi. Chúc bạn sớm có đàn cá đẹp !

12. Vietlam

Vietlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Đúng là trên diễn đàn có rất nhiều bài hay về các loài cá đĩa và các bác lão làng cũng không tiếc chúng ta những kiến thức cần thiết nhưng trả lời cụ thể, đơn giản, dễ hiểu như bác Lamvn và Ẩn sĩ trong trường hợp cụ thể này thì thật là tuyệt quá.
    Một lần nữa cám ơn hai bác

13. hai_tung07

Thích đã nhận:
    607
    Một vấn đề nữa theo mình thì để nâng cao trình độ phân biệt cá Dĩa là chịu khó đi thực tế, nhìn tận mắt nghe các bác có kinh nghiệm thâm niên lý giải thì chắc không bao giờ quên được. Với những thành phố lớn như Hà Nội, Đà Nẵng, TP Hồ Chí Minh và các vùng lân cận thì những cuộc đi này trong tầm tay các bạn. Đã là thành viên của diẽn đàn mình nghĩ anh em không giấu nghề đâu, cám ơn các bạn :applause: :applause: :applause:

14. ducchinh

ducchinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    [​IMG][/QUOTE]

Trời ơi! quá đẹp.
    có bác nào ngoài HN biết các em này bán ở đâu không? Pm chỉ em với.

15. love

love Active Member

Thích đã nhận:
    0
    albino của mình nè!!!

chào các, mình thấy mấy con albino mấy bạn đệp quá. Nên mình pót hình con albino của mình lên cho mấy ban đánh giá chút nha. Với lại mình cũng mới chơi cá dĩa. còn biết chút chút, mấy bạn cứ cho ý kiến thẳng thắn nhé.
    mình chụp bằng dt nên không đuợc đẹp cho lắm. Mấy báv thông cảm nha. để lần sau mình chụp đẹp hơn cho mấy bác chiêm ngưỡng!!!

16. twan

twan Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    528
    cá của bạn còi quá!phải tẩm bổ nhiều cho nó,ko nó đẹt mất!