Các tiêu chuẩn chung cho cu gáy bổi và mồi bằng hình ảnh.

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi Thiện Bảo Lộc, 24/3/11.

1. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Tiêu chuẩn về cấp mình
    Tiêu chuẩn bộ lông quy
    Tiêu chuẩn về mắt
    Tiêu chuẩn về bộ đầu,
    Tiêu chuẩn về chân và màu chân.
    Tiêu chuẩn về bộ cườm.

Last edited: 25/3/11
    minh vũ, GHT, moquap and 54 others like this.
  2. tuanchim

tuanchim Guest

em thấy chú trong lồng bẫy nhìn là phê nhất.hi.nhất là bộ cườm. quay trở lại với chủ đề topic mở ra, như mọi người đã biết thì khoảng cách giữa việc đọc lí thuyết và áp dụng thực tế sao cho đúng lí thuyết cả là một vấn đề, chủ đề này được nêu ra:lí thuyết + hình ảnh thực tế = cái nhìn chính xác nhất. mong bác chủ topic và các cao thủ post thật nhiều bài và hình ảnh minh họa cho mọi người cùng thưởng thức. chúc các bác luôn mạnh khỏe.

3. sonviet

sonviet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    975
    Những bài viết thế này rất bổ ích cho những lính mới như mình,xin có ý kiến với bác Thiên Bảo Lộc là dưới mỗi hình ảnh bác chú thích luôn như vậy anh em dễ hiểu và dễ phân biệt hơn,sau cùng rất cảm on bác vì topic bổ ích này.

4. Thuyet Truong

Thuyet Truong Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    5,725
    Chào chú Thiện . Trước tiên chú Thiện tóm tắt , sơ lược, mấy câu này của các cụ trước sau đó bàn tiếp

Nhất huỳnh kiền
    Nhì liên giáp
    Tam quá khóe
    Tứ chân khô

Thân chào

5. Hai viet

Hai viet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,466
    Chào Thiện ,
    Lúc nầy tuyễn đâu ra nhiều cu tốt vậy , quả là lên tay nghề dữ đa , nhưng bác hai thấy 2 con nầy không biết chim vùng nào ( chỉ chấm con sô 2 từ dưới đếm lên và con trong lục ), chỉ cho bác hai với , hy vọng kiếm ra vài con con về nuôi làm mồi , treo lên là có bỗi nhập hộ khẫu , còn mấy con kia he...he...he...he miễn bàn nha bác Thiện , tốn công mất sức thêm bịnh tức , cho bạn bè hết đi , những tiêu chuẫn bác đưa ra đúng lắm , nhưng có con nào hoàn hão như tiêu chỉ đâu ???? đặng nầy mất kia ...he...he...he vậy nên mãi tìm ...mãi tìm .....he...he...he...he đã là đam mê cu .....thì phãi thuộc lòng là mắt thấy không bằng tai nghe . cứ nghe gáy gù suốt ngày đây mới chính là cu ( đã gọi là cu gáy thì phãi nghe gáy chứ ) .... he...he...he.. thấy không coi chừng lằm hàng , cu cầm trên tay có khi ....... khó nói đấy bác . thôi đừng khó chịu ...â.a..a chịu khó nhá bác Thiện . hihihi..hi.hii.hi hẹn bác mùa sau .... Thân Hai Việt

6. bavu

bavu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    211
    chào bác hai bác cung thúc khuya vậy à bác ở BẾN TRE mà ở vùng nào vây cháu có xem mấy cái lồng của bác, bác làm khéo tay quá.

7. Hai viet

Hai viet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,466
    Ha ha..ha cháu đang thức khuya thì đúng hơn , bây giờ là giờ nghĩ trưa cũa bác đó , Cháu có bao giờ nghe nói Ông Già Ba Tri chưa ???? ghê lăm , bây giờ nơi đây là cây lành trái ngọt đó , mấy cái lồng đó là sãn phẫm cũa quê bác đấy , thấy hay hay nên post lên cho anh em xem chơi , đễ anh em nào muôn thì bác khuyến mãi kiếm lợi , chứ bác chưa khéo tay được vậy đâu , bác mà làm được thì tặng ace mổi người đếu có cho vui , chào cháu nha
    Hai Việt

8. trandinhphuc

trandinhphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,635
    Bác Thiện viết chủ đề này thật đúng với tâm tư nguyện vọng của biết bao nhiêu người...trong đó có em;em cũng xin có 1 ý kiến nhỏ nhỏ thế này: Đã thương thì thương cho trót,khi các bác post hình lên rồi,các bác có thể chỉ rõ ra từng chi tiết cho bọn e hiểu được không ạ? ví dụ như cái mỏ như vầy thì sẽ chơi như thế nào? cái lỗ muỗi,cái đầu,con mắt, cườm,cần cổ,...nói chung là từng chi tiết.chỉ cụ thể và chi tiết nha các bác !
    Thay mặt những anh em mới tập chơi vô cùng cảm ơn các tiền bối đã tận tâm vì cái thú vui tao nhã này...
    Em xin chúc các bác nhiều sức khỏe !

9. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Cảm nhận từ thất bại đến thành công sẽ giúp ta bình tĩnh hơn, quyết đoán hơn và tự tin vào chính bản thân mình, cu gáy cũng vậy hãy cứ từ từ ko ai chỉ bảo bằng chính mình khám phá ra.

CHim ấy vùng lộc lâm và bảo lộc chỗ bác cháu mình có ghé wa, vùng rừng thông ấy, hai con bác chấm thì con lại ko ưng ý, con trong lụp thì cho người ae trong cơ quan, con thứ 2 đang nuôi, hôm rồi tình sa thải nhưng chú long nhà con ko chịu nên thôi. tiếng đồng son gáy nghe chán lắm, có lẽ là tốt mã nhưng rã đàm thôi bác ôi. còn vài con bổi nữa nhưng con ko cộp được po hình nào cả, nó cũng tàn tàn như mấy con bổi lỡ con cho bác thôi. một số bẫy, một số mua của mấy bác gác cu.nhòm thấy thích thích là mua, về thấy nó cũng bài bản và gù tạm tạm.

---------- Post added at 09:34 AM ---------- Previous post was at 09:05 AM ----------

Con này là thổ rền 100%, đó là cườm tấm, cườm nón và sa cườm.
    Con này là đầu tròn cổ thắt, cườm sấm thổ mình đồng, mắt thổ.

bachua, hc_vnn, Huy_TM and 22 others like this.
  10. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    sao kỳ vậy ta??? Hôm qua xem mấy tấm ảnh Bác Thiện đưa lên có chú thích rõ ràng, đọc thấy mê vì quá thực tế......hôm nay lại ko thấy.....vậy là sao hả Bác Thiện??? Kính!

cugaydn, trung_sgtvt, bavu and 3 others like this.
  11. bavu

bavu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    211
    vừa đọc bài, vừa xem hình, nghiên cứu thấy thực tế hơn, đả hơn .chắc bác Thiện có mấy em khác dữ hơn nên rút mấy em đó xuống đưa mấy dữ lên đó anh Hiếu ơi. chúc các bác vui khỏe .

12. phamxuanthinh

phamxuanthinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    454
    chào bác thiện
    chẳng biết tai sao mà tôi xem không thấy hình đâu hết vậy bác thiện ơi
    không biết tại diển đàng hay là máy của tôi có vấn đề nữa mà xem chỉ thấy mấy tiêu đề về tiêu chuẩn thôi , con chú thích và hình ảnh thì đâu mất tiêu rùi không biết nửa?
    nhờ các bác quản lý diển đàng xem lại dùm chẳng biết bị sao nữa- cảm ơn nhiều
    xin chào

13. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Tiêu chuẩn về mình liên giáp, cườm huỳnh luên, chân tím và quỳ, lông phủ gối, bài bản và gù càm lăm sấm đầu vuông đâu các cac tham khảo cho lời nhận xét nha :

---------- Post added at 11:16 AM ---------- Previous post was at 11:09 AM ----------

con này mới tuyển mồi lỡ , mình sẻ , đầu tròn cổ thắt. mới tuyển vài hôm, anh bavu thấy ổn ko, con này em gửi tặng riêng cho anh và vài con bổi nữa vào ngày giỗ tổ 10/3. cảm ơn về món quà của bác nhé, em rất thích và rất có ý nghiã với em. sẽ có dịp em ghé xuống bác chơi làm vài kèo gác chai...

Last edited: 1/4/11
  14. QuanLuong

QuanLuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    457
    Ôi đẹp quá!!! Nếu em ở gần nhà bác Thiện thì chắc phải xin hết mấy con bổi của bác mới được quá! :laughing:

minh vũ, trung_sgtvt, bavu and 2 others like this.
  15. bavu

bavu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    211
    ha...ha...ha...bác Thiện đưa cu gáy lên diên đàn lại rồi hi vọng lần nay bác đừng đem cất nữa nha bác . để anh em thắc mắc , chử kí mắc cười quá

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:02 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:32 AM ----------

bác tuyển cho mình là mình thấy ổn rồi. quà của bác cũng rất có ý nghĩa với em .cám ơn bác trước nha. ở dưới này cu gáy nhiều lắm chưa bị trận bác xuống đây tha hồ mà gác . còn vụ gác chai em làm cũng mạnh lắm nha . nhưng chắc làm không bang bác đâu nghe nói bác làm môt ngày 6 lít rượu là cao thủ rồi:laughing::laughing::laughing:

16. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    6 lít em chết luôn ko kịp ngáp bác ôi, 6 lít em phai làm mất 6 tháng liên tục mới hết....con ấy thì hôm nay chơi cả ngày, em treo ngoài cây luôn, chỉ cần nghe con sấm em gáy là hắn bổ gù liền. để em đặt vài cái lụp bẫy của bác nhật và gửi tặng cho bác 1 cái chơi xem mồi và lup mới có cải thiện thêm tình hình ko?

Last edited: 1/4/11
    minh vũ, cugaydn, bavu and 2 others like this.
  17. cuvietnam

cuvietnam Lãng tử

Thích đã nhận:
    13,734
    Con sấm này nhìn tướng giống võ sĩ quá, cũng may là chân quỳ chứ không thì lụp của bác Nhật chắc cũng không chịu nổi..........Hehehe. Tướng em nó mà dài ra tí nữa thì hay biết mấy, màu mắt vẫn chưa có lửa, chúc chú Thiện sớm huấn luyện em nó thành mồi. Thân

minh vũ, utky, cugaydn and 10 others like this.
  18. bavu

bavu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    211
    Chào bác Thiện.Em đưa hình lên diễn đàn được rồi .chỉnh rồi sửa ,sửa rồi chỉnh .cuối cùng cũng thành công .cảm ơn bác đả hướng dẫn cho em.chúc bác vui khỏe.

19. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Bác việt này nói chí phải, do cái điện thoại của em chụp được nhiêu ấy àh! nó dài lém đó bác cái lồng bãy ấy là 30 /24 so với lồng bác nhật đó,trong nhà em nó to con và dài nhất, bổi bay ngang nó chưa bao giờ thấy bó chòi hay bước chân lên mặt lụp, hòimới bắt thấy cái đầu ấy cứ tứong nó lội lồng, mắt lồi, chân dài ngoàng nhưng lại rất dạn người và lỳ đòn. nó nhờ bộ đầu vuông nên kéo lại tất cả đó bác.

minh vũ, utky, cugaydn and 8 others like this.
  20. xdark

xdark Member

Thích đã nhận:
    40
    Bài viết hay quá bác Thiện ơi, bác viết tiếp đi chủ đề bác mở mà bác lỡ để quên nó sao?
    Cám ơn bác, chúc bác luôn vui vẻ mạnh khỏe

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:28 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:26 AM ----------

Bài viết hay quá mà bác lỡ bỏ quên không viết tiếp hả bác Thiện ơi?
    Cám ơn bác về kinh nghiệm quý báu bác chia sẻ, chúc bác luôn mạnh khỏe

minh vũ, monaco, hcongthuc and 2 others like this.