Các vấn đề về KimlongÚc

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi ArowanaTTH, 5/1/08.

1. ArowanaTTH

ArowanaTTH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Chào các bạn,
    Tôi muốn tạo chủ đề riêng này về KLU để bất cứ ai có nhu cầu trao đổi về chăm sóc KLU thì vô đây. Tôi nghĩ trên diễn đàn các bạn cũng ủng hộ như vậy, chứ cứ xem hết bài này đến bài khác cũng mỏi lắm.
    Không biết hiện nay KLU to nhất cỡ bao nhiêu nhi? Chú cá của tớ dài 40cm rồi, không rõ ai có KLU dài hơn không? hy vọng có được 60cm không.

2. tigerblue9904

tigerblue9904 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    cá bác lớn đã quá, bác chụp hình cho em xem với,em với nuôi thử một em KLU thôi, em nó có 25cm àh, khôngbiết bao giờ mới bằng em của bác. Bác cho em hỏi, KLU mau phát triển hông bác...

3. thanhphu

thanhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    KLU em nghe nói nuôi trong hồ kiếng dài tối đa 50-55cm,còn trong môi trường tự nhiên thì cá có thể khoảng 70cm,"thằng nhóc" nhà em hiện cũng được 45cm

4. ArowanaTTH

Thích đã nhận:
    23
    Lúc mới mua chú nhỏ bằng hai ngón tay thôi, tớ cũng làm theo kinh nghiệm anh em trên diễn đàn: vỗ béo cật lực, ngày ăn hai lần cả thịt bò, tôm, cá mồi. Sau 1 năm đã được như vậy rồi. Bây giờ là lúc hãm lại cho dáng thon. Để lần sau tớ ảnh post sau.
    Tớ nghĩ nuôi càng lâu thì cá càng quí, càng to càng hoành tráng. Nhưng nhiều người ý kiến là KLU càng to càng xấu, càng đen nên rất muốn biết ai đã có cụ KLU nào kinh nghiệm rồi thì chỉ bảo.
    Hôm qua mới biết ngoài Bắc dạo này rất nhiều quả bối đẹp bằng ngón tay rưỡi đã 1kgusd rồi.

5. ArowanaTTH

Thích đã nhận:
    23
    Không hiểu sao phần chèn ảnh đâu nhỉ, không biết upload thế nào đây. Ai chỉ giáo với.

6. tigerblue9904

tigerblue9904 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    sao KLU lâu lớn lắm các bác àh, em nuôi được 1 tháng rồi mà chẳng thấy lớn gì hết....

7. hieu11

hieu11 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87

8. paulle

paulle Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cũng còn tùy chất lượng cá của bạn nữa, chứ mình thấy rất nhiều người nuôi KLuc trên diễn đàn đep rụn rời lun ah'

9. catbui78

catbui78 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cá KL Úc của mình dài 33 cm, nó ko có màu đen mà trắng sáng trông đẹp lắm. Hiện mình đang dùng đèn màu vàng, thấy quả thật trông cá cũng oai phong lắm !

10. bibiLam

bibiLam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Góp mặt topic KLU, mình xin giới thiệu cá của mình
    em nó đây

11. mê cá rồng

mê cá rồng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    chụp đẹp wá nhìn klu mà cứ ngỡ như thanh long chỉ vàng.wa dữ!khâm phục !!!!!:applause:

12. ArowanaTTH

Thích đã nhận:
    23
    Sao mình vẫn không thấy phần upload hình đâu nhỉ hay là server lỗi? nên chưa cho mọi người xem được.
    Cá của mình lúc đầu cũng sáng đẹp, dùng đèn Rangdong vàng, sau đó gần 1 năm thì bắt đầu đen. Hiện nay chỉ còn màu xanh và những viền vàng trên vẩy + với các hạt cườm đỏ nữa thôi, chứ màu vàng thì không rõ như hồi cá dài 30-35cm nữa.
    Hiện mình đang dùng đèn thủy sinh trắng, nên màu vàng lại càng không thấy nữa.
    Nếu mới nuôi cá non thì bạn cho ăn cá mồi sẽ phát triển xương rất nhanh + thay nước đều đặn cá sẽ lớn nhanh. Trước đây, ngoài cho ăn tôm, mình cho cá ăn cả cá mồi và thịt bò.

13. bibiLam

Thích đã nhận:
    1
    Mình không cần sử dụng phần upload hình của diễn đàn. Bạn làm theo các bước sau nhé :
    1. vào trang web : http://www.imageshack.us chọn upload hình ảnh, nhớ resize hình ảnh theo kích cỡ 640 x 480 trong phần resize image?, bấm chọn host it ! và chờ...
    2. Sau đó nó sẽ xuất hiện 1 trang cung cấp rất nhiều đường link, bạn chọn cái link cuối cùng phía sau có dòng chữ Direct link to image , copy nó
    3. vào phần viết bài của diễn đàn, chọn phần chèn ảnh có biểu tượng "ngọn núi nền màu vàng", nó sẽ xuất hiện 1 khung bạn dán cái link hồi nãy vào đó và enter
    4. Hình đã được chèn, nếu muốn chèn tiếp thì vẫn lặp lại các bước trên và viết bài.

Chúc bạn thành công, mong xem cá của bạn :)
    Thân,

14. ArowanaTTH

Thích đã nhận:
    23
    Cám ơn BIBILAM, cá của mình đây. Mời mọi người xem. Đây là ảnh lúc được 8 tháng chỉ 35 cm thôi.
    http://img522.imageshack.us/img522/5303/0708myklu02il0.jpg[/IMG]

15. ArowanaTTH

Thích đã nhận:
    23

16. VNN

VNN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    KLU cùa mình đây các bạn ah.

17. VNN

VNN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Mình dùng phông trắng & kết hợp đèn trắng thủy sinh.

18. bibiLam

Thích đã nhận:
    1
    Cá của bạn đẹp lắm, dáng chuẩn, lên màu khá đậm và sáng, bạn post thêm mấy tấm chụp không flash thử xem. Viên đá trong hồ đẹp quá, chỉ mình chỗ mua loại đá đó với, vì mình có chơi hồ thủy sinh, nhìn mà phát thèm. có gì nhắn cho mình cũng được.Thx

19. bibiLam

Thích đã nhận:
    1
    Hình như trong hồ bạn có ngâm lá bàng hả? thấy màu nước đục đục, cá bạn cũng đẹp lắm, cố gắng cho ăn tôm nhiều để tăng màu sắc và độ bóng của vảy.Thân

20. ArowanaTTH

Thích đã nhận:
    23
    Cám ơn bạn nhận xét. Hòn đá này mình mua hồi còn nuôi mấy chú hòngket, trông hợp lắm. nhưng sau KLU cứ đòi ăn hongket nên đành gửi hongket đi. Bây giờ mình phải đặt đá ở ngoài rồi, cá to quá, bị tróc vẩy 1,2 lần. Mình thấy HN nhiều loại này lắm, không biết trong Nam bán ở đâu nữa!!!