Các Vấn Đề Về vanda

Thảo luận trong 'Lan ngoại nhập' bắt đầu bởi thanhhoang_ph, 4/3/08.

1. thanhhoang_ph

thanhhoang_ph Black list

Thích đã nhận:
    2
    Mình mong các bạn đang trồng van da chia sẽ ít kinh nghiệm về cách trồng van da(giá thể,ánh sáng,cách trồng,độ ẩm,...)và cách cho van da ra hoa,cũng như không bị rụng lá ở chân.
    Mình thì chỉ biết van da cũng như moka ra hình như có 2 cách trồng là treo,và trồng thẳng vào chậu sứ có cây chống,nhưng mình cũng chưa biết giá thể và cụ thể từng cách trồng thế nào,chống thế nào.Mong bạn nào có hình post vài tấm mang tính phổ cập kiến thức lan dùm mình.

2. thanhhoang_ph

thanhhoang_ph Black list

Thích đã nhận:
    2
    đây là hình ảnh mấy cây van da mơ ước của mình,đó là cây của thằng đệ mình nhưng nó trồng van da cao thủ hơn mình,khẩu hiệu của nó là 5không(không bày,không chỉ,không cho,không bán,không nhậu.)

3. phuongtrang

phuongtrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Kà kà...Van da nhà mình chưa bao giờ ra hoa...
    Mình mua về có vòi em nó ra được một lần....còn lại ......2 năm....em nó vô sinh luôn.Thân!

4. 5thanh

5thanh Member

Thích đã nhận:
    0
    demấy hôm nay trời mưa nhiều mấy gốc vanda của mình có vấn đề rồi thân của nó bị mmthâm đen kèm theo một ít mốc trắng nếu nặng hơncó thêm vô số hạt nhỏ li ti màu vàng màu trắng mình đả cắt bỏ phần bị bịnh .mình không biết dây là bịnh gì phải dùng thuốc gì các bạn nào có kinh nghiệm chỉ giúp mình với .