Các xử lý giun sán trong hồ tép

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi hsPhantomX, 7/9/07.

1. hsPhantomX

hsPhantomX Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    Mình cũng vậy nè, mấy con trắng trắng bé bé bám trên kiếng đúng ko? Tự nó lên rồi tự nó hết luôn nên chẳng có kinh nghiệm gì vụ này :p

2. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    nhà em cũng có, thả cá SỌc ngựa,neon thì nó ăn sạch, chỉ còn trong hộp lọc thui.

anh Đăng mà nui tép thì cho thim vài kon neon vào đi, nó ăn Giun đó. Còn tép kon neon có xơi ko thì em hok bik àh hihi

3. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    cho neon vào thì nó sẽ ăn giun, sẵn nó ăn luôn tép con đó.....hihii.....Theo mình thì chịu khó thay nước thường xuyên và khi đã nuôi tép thì cũng phải chấp nhận sống chung với lũ này, chúng tự sinh rồi tự diệt....Mình cũng bị nhưng 1 thời gian tự nhiên biến mất...

4. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Mấy ổng súi dại mình là cho fugaca (thuốc trị giun sán ở người ) bỏ vô hồ :rolleyes: , liều lượng bể dài 1,2m cho 1 viên. Nghe nói là chỉ chết có giun sán mà không ảnh hưởng gì tới tép:confused: , nghe vậy thôi chứ mình chưa thử làm chuột bạch:p , bể của mình cũng bị nhiều đỉa quá:crying: .

5. RatedR

RatedR Member

Thích đã nhận:
    4
    -Mấy con này làm xấu và dơ hồ lắm. Sau vài ngày dùng Mebendazol là ko còn em nào dạo hồ nữa. Thuốc Mebendazol có bán tại các nhà thuốc tây, thuốc do cty Pharmedic (VN) sản xuất, giá 3k/vỉ 12 viên, 100mg/viên.

6. Dũng MVP

Dũng MVP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Định hỏi các bác cách nào để diệt, hồ em không chỉ có giun, sán mà còn có cả bọ tròn, bọ đầu tròn đuôi dài và bọ đuôi chia ra 2 nhánh, hy vọng sẽ tự hết như các bác nói

7. RatedR

RatedR Member

Thích đã nhận:
    4
    Theo như các anh hướng dẫn thì giã thuốc cho nhuyễn, rồi trộn đều với nước. Sau đó đổ đều dzô hồ. Tôi thì sử dụng 100mg cho 10l. Sau vài ngày thì đổ thuốc dzô lần nữa để ngăn ngừa thế hệ "trẻ" ^^