Cách bác cho em hỏi ??

Thảo luận trong 'CO2' bắt đầu bởi em bé bự, 9/4/11.

1. em bé bự

em bé bự Guest

Thưa các bác, các bác cho em hỏi em đã lắp cái co2 reactor thế này đã đúng chưa ạ ?

2. siêunhân

siêunhân Guest

chuẩn rồi ạ nhưng trân châu của bác cao quá :|

3. em bé bự

em bé bự Guest

Thanks bác nhiều ạ. Em cũng đã có CO2, đèn bật 10 tiếng, 2 bóng x 10000k, thế mà TCN có em bò có em ko ? Chán quá bác ạ. Bác cho em hỏi luôn là lúc nào mình biết cái reactor này hoạt động, em chưa mua van chỉnh giọt, em mới chỉ có van inox thôi ạ

4. handballclub

handballclub Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    bác cho ít thông số bể, 2 bóng là thiếu AS rồi bác ạ, bể 60 ít cũng phải 3 bóng, còn 80 thi cũng phải 4,5 bóng

5. em bé bự

em bé bự Guest

Bể em là bể 80 cm bác ạ. Bể 80 mà phải 5 bóng, mà 1 bóng bao nhiêu wat là đủ ạ ?

6. handballclub

Thích đã nhận:
    94
    80 thì tầm 4 bóng 7,5 20W là đc ko sao đâu......chúc thành công

7. em bé bự

em bé bự Guest

Các bác cho em hỏi là thỉnh thoảng 3 quả cầu của em bị ngừng quay, bình thường thì chỉ có 2 quả quay, quả cuối cùng thì lại nằm im. Xin các bác chỉ giáo :))

8. handballclub

Thích đã nhận:
    94
    Có thể bẩn nên nghẽn bác ạ, tháo ra vệ sinh thôi. Mà sao bác ko nối cốc chộn CO2 vào ống out của máy luôn, cho vào bể nguyên 1 cục như vậy hơi thô :D, ý kiến của riêng em thôi có gì sai sót mong bác thông cảm......

9. em bé bự

em bé bự Guest

Ống out của máy là chỗ nào ạ ? bác thông cảm em mới chơi nên ko rành lắm. Mong bác chỉ giáo cho em thêm

10. handballclub

Thích đã nhận:
    94
    bác đang dùng loại lọc gì....nếu em nhìn đầu out của bác ko nhầm thi là của ATMAN đúng ko ạ

Last edited: 13/4/11
  11. em bé bự

em bé bự Guest

thưa bác, Em dùng lọc ngoài EF3 ạ :devil::devil::devil:

12. handballclub

Thích đã nhận:
    94
    =)) EF3 thì chả là ATMAN hả bác :D, bác có thể cắt đôi đoạn ống ở đầu uot ra và nối vào cốc trộn CO2
    như thế này bác nhé

13. em bé bự

em bé bự Guest

Bác ơi cách này thì Co2 sẽ theo đường lọc để vào ạ ? Bác có page nào chỉ cách làm ko ạ ? em mới chơi nên còn nhiều điều chưa biết ạ :). Cám ơn bác đã chỉ cho em.

14. handballclub

Thích đã nhận:
    94
    đúng thế co2 theo đường của ống uot vào thẳng bể luôn, ko nên để CO2 vào đầu in của máy, vì co2 sẽ vào máy lọc rồi mới vào bể hại vi sinh.rễ thôi mà bạn chỉ cần cắt đôi cái ống uot ra thôi, đầu dây từ máy lọc thì cắm vào đầu trên của cốc trộn, còn đầu dây vào bể thì cắm vào đầu dưới của cốc trộn

15. em bé bự

em bé bự Guest

Vâng ạ. Nhưng bác ơi, em có đọc 1 số tài liệu họ nói rằng co2 reactor thì mình đặt chìm trong bể, còn diffusor mình đặt cắm vào máy bơm như thế ạ. Ko hiểu thế là đúng hay sai ạ ?

16. handballclub

Thích đã nhận:
    94
    ko hẳn thế, như bài trước em bảo bác là theo em mà, để thế cho nó đỡ mất thẩm mỹ mà lại cũng ổn nên em với bảo bác thôi...........mà em thấy bể bác thiếu sáng hay sao mà TCN nó cao lêu ngêu hết thế......:|

17. em bé bự

em bé bự Guest

hêhh, em cũng chả hiểu tại sao, lần trước cũng có bật 10 tiếng/ ngày, xong ngảy trước k lắp cái bơm vào bộ trộn co2, để thẳng từ bình co2 qua cốc trộn rồi vào hồ ---> tạo thành từng cục co2, bây giờ em thử lắp cái máy bơm vào cốc trộn co2, cũng thấy trân châu có bò nhanh hơn, chả hiểu tại sao nữa. Em có dùng 2 bóng 10000k rồi. K biểt máng này của em có thêm được 1 cái đèn nữa ko :(

18. handballclub

Thích đã nhận:
    94
    bác đang dùng máng gì, nếu máng đôi thì phải làm thêm 1 máng nữa là thành 4 bóng, thế là đủ để TCN bò rồi, còn CO2 nếu lười quá cứ cho 24/24 cũng chả sao đỡ phải tắt tắt mở mở mệt lắm :D

19. em bé bự

em bé bự Guest

dạ em dùng bể đúc Jebo bác ạ :) 2 đèn chả hiểu sao cũng chưa thấy bò. Em bật 24/24 CO2 ạ. Bác ơi 3 quả trong cốc, chỉ có 2 quả quay quả cuối ko quay chắc ko làm sao đâu đúng ko ạ ?

20. handballclub

Thích đã nhận:
    94
    oài bể đúc à, thế thì khó đấy 1 là bỏ thân bò hoặc đầu tư thêm thôi :D......còn CO2 chắc nó kẹt hoặc bị nghẽn vào thành nhựa, bác thử lôi ra xem nó vướng vào đâu ko hay do bẩn nên nó bị két vào làm bóng ko quay,