Cách bắt cá ra khỏi hồ thủy sinh

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi dumien82, 2/9/07.

1. dumien82

dumien82 Member

Thích đã nhận:
    3
    Nồi lẫu thập cẩm đầu tay của em mới setup được 4 tuần, em bỏ cá lóc vô nuôi thử, sau mấy ngày nó cắn mấy con cá khác tè le, mong các tiền bối chỉ giúp em cách bắt chúng nó ra được khhông ạ???
    Em xin cảm ơn trước

2. kenshin14488

kenshin14488 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Rút hết nước trong hồ, bắt từng con bằng vợt hoặc trong khi rút nước thì dùng ống hút rượt theo nó mà bắt! Không thì dùng cần câu câu nó vậy. Lần trước mình làm là rút hết nc trong hồ ra, phê lắm!

3. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    ặc, bác Shin, bác mà hút dc nó ra khỏi hồ là sư phụ tui roài :D, nếu cá bự wa' thì bạn câu đi, bọn này ham ăn dễ câu lắm :D.
    Còn ko thì bủi tối lúc 9h tắt hết đèn tối thui cái hồ, sau đó 11h xuống dùng 2 vợt để bắt.

1 cách nữa là lấy cái hũ, cho vào đó vài miếng cá nhuyễn, xong bỏ vào hồ thế nào Lóc cũng chui vào ăn., lúc ấy thì bịt miệng hũ lại lấy lên. Bọn này dễ bắt mà.

4. dumien82

dumien82 Member

Thích đã nhận:
    3
    Thanks bác kenshin14488 và bác lechau. Cây cối nhà em rậm rạp, thò vợt vô là nó biến mất xác liền ạ, em canh hoài mà giết ko được, tức wá, câu thì mấy tụi cá khác nó dính câu sao ạ?hichic~X(

5. RAI

RAI Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    seo e nghe cái dụ câu cá này zui zui à nhe , theo em , tắt hết đèn , dùng đèn nhỏ thui , soi bắt tụi nóa :D :D :D

6. emokizz

emokizz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    cứ lựa lựa mà bắt nhanh lắm bác ạ...dùng vợt cũng bắt được mà..

7. sinh

sinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bắt cá thì sao phải tắt đèn ạ theo em được biết cá có cơ quan đường bên mà không cần thấy gì nó cũng biết mà chuồn được

8. Le'Tak

Le'Tak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình thì 1 tay cầm đũa đuổi tụi nó, tay kia cầm vợt hớt, đuổi tới thành kiếng là dễ bắt nhất á :D Chúc thành công.

9. KHANH.DO

KHANH.DO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    105
    Để anh cho em mượn con King kamfa của anh, chỉ khoảng 2 phút là nó thanh toán xong xuôi bọn các lóc của em.:laughing:
    Nhưng anh không chắc nó có thanh toán luôn cây cối không à nghe!!?!:laughing:

Last edited: 25/9/07
  10. thanhliêm

thanhliêm Guest

Ngày trước thấy mấy con cá trê con cũng dễ thương, đem bỏ vào hồ thủy sinh nuôi, nó lớn lẹ quá, đào và nhũi nền tưng bừng luôn! Tìm mọi cách để bắt nó nhưng đều không khả thi, cuối cùng nghỉ ra 1 chiêu: lấy 2 cây kim may, xỏ vào sợi chỉ dài, quấn thật chặt vào 1 đầu thanh mêca thổi oxy, sau đó, cứ cầm thanh này mà trổ tài xiên cá. Theo dõi, rà theo, rình, đón đầu, cuối cùng cũng xiên hết được lũ cá trê đó, khi xiên trúng con cá mà mình ghét, nó rung bần bật trên thanh xiên, cảm giác sung sướng vô cùng! Đặc biệt cách này không làm hư hay ảnh hưởng gì đến hồ và cây cả.
    Đây là cách của mình, nhưng nhiều người nói là: sao mà ác thế!

11. KHANH.DO

KHANH.DO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    105
    Bác này xem phim tàu nhiều nhỉ, cái kiểu xiên cá này thấy quen quen trong phim tàu à!
    Cũng hay, thử xem sao, có điều không khéo xiên "loạn xạ" lại trúng "tùm lum" thì nguy nhé!!:laughing:

12. cafesôngtrăng

cafesôngtrăng Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    10
    Xong roài không biết làm sau bắt con king kamfa nì ra. Chắc fải mượn con hải tượng long của ai đó =)) =)).
    Cá lóc bơi nhanh lắm, nên chắc không bắt bằng vợt được đâu. Câu có vẻ hợp lý nhất. Hay là chích điện:D

13. PARASUCO

PARASUCO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    332
    Quan trọng nhất là khi bắt, cá nó cứ áp sát xuống nền bắt rất khó, ko thể bát được ý . Mình đã thử rồi vợt toàn đụng vào nên thôi các bạn ạ , cây cối chạm loạn hết lên ko dám bắt tiếp .

14. 7tuoimeca

7tuoimeca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    còn mình thì làm một cách hơi bị tàn nhẫn
    Mình đổ muối vào cỡ 5 bịch muối I-ốt khoảng 30 phút sau tụi nó bắt đầu hơi hơi nổi lên lúc đó đem qua hồ khác để tụi nó dưỡng sức
    Hôm bữa mua nhầm cá lóc nhí hơi lớn làm mấy con cá ko ăn được ,rồi làm theo công thức đó mà quên vớt một hồi ra thấy tụi nó trắng xác cả hồ,mấy con cá cũng chết luôn
    mà làm kiểu đó cá của mình cũng phải vớt ra và thay cỡ 3 hay 4 cữ nước

15. PARASUCO

PARASUCO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    332
    Thấy bảo sục thật nhiều Co2 vào cá sẽ chết , thế mà em cho nó sỉu như nước sôi mãi chẳng thấy con nào đi cả các bác ạ .

16. newkingkamfa

newkingkamfa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ui- các pác có nhiều chiêu bắt cá kinh dị wá- theo mình thi rút bớt 1/3 nc hay 1/2 càng tốt- rùi chơi tay là tiện nhất ( chịu dơ 1 tí vì tương lai của cái bể) hehe- mình chơi kiểu này wài
    àh- mà nếu em Lóc có chui vào bụi cây hay sao đó rùi thì nhịn ẻm nha- đừng nổi máu rùi bứngg cây lên thì toi đấy