cách bắt cá rồng ra khỏi hồ

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi nghiaquach, 22/2/08.

1. nghiaquach

nghiaquach Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác co thể chỉ giúp mình cách bắt cá rồng ra khỏi hồ được k? Ngân Long nhà em nhát lắm, lại hay nhảy ra khỏi hồ nữa. Nhưng em đang định thay hồ nếu không bắt ra thì làm sau mà thay đuợc. Đa tạ !

2. Chelsea fc

Chelsea fc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    theo em bác không nên bắt cá rồng bằng vợt vì nó dẽ gây thương tích cho cá ( nếu vợt to hơn cá nhiều thì dùng được nhưng khi bắt phải be vợt không đề phòng cá vọt ra ngoài ) . bác nên hút bớt nước trong bể ( tầm 40%-70% ) rồi lấy 1 túi ly lông to lùa cá vào túi rồi nhẹ nhàng nhấc ra , bác lưu ý phải nhẹ nhàng bởi ngân long rất hay bị strees . khi thay hồ bác nhớ giữ 1 lượng nước cũ vào hồ mới ( tránh cho cá bị sốc nước ) nhé.
    Chúc bác chuyển cá thành công !!!

3. thanhphu

thanhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    anh không nên sử dụng vợt để bắt cá,vì cá rồng rất mạnh,dù vợt có to hơn rồng nhiều thì cũng dễ dàng bị cá rồng làm thủng
    muốn bắt được cá có 3 cách là:
    1)rút bớt nước trong hồ ra,rồi từ từ châm nước mới vào,lượng nước mới được bơm vào khiến cho cá rồng sẽ yếu đi,sau đó dùng túi nilông(loại dày nhất,giá 4k 1 cái,:D)dồn cá vào góc hồ và nhẹ nhàng lùa cá vào bịch
    2)từ từ giảm nhiệt độ của hồ cá xuống,khi nào thấy cá rồng bắt đầu lừ đừ mắt đờ đẫn,không hoạt động,không giữ được thăng bằng nữa thì bắt đầu sử dụng túi nilông bắt cá,khi bắt cá chuyển qua hồ mới cũng cần từ từ giúp cá hồi phụcbằng cách cho nước hồ mới vào bịch từ từ cho nhiệt độ cân bằng trong khoảng 28 đến 30 độ là vừa,đồng thời trong khoảng thời gian này phải dùng tay nâng cá giúp cho cá được thăng bằng trở lại
    3)dùng thuốc mê cho cá ngất xỉu(cách này em chưa thấy nên cũng chưa biết nhiều)

4. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Tùy theo kích thước của cá. Riêng cá nhân, tôi dùng túi nylon cho cá dài từ 15cm-30cm. Nếu lớn hơn 30cm thì gây mê.

5. allan hoang

allan hoang New Member

Thích đã nhận:
    0
    mình nghĩ dùng túi nylon để bắt là nhanh và gọn nhất, lại không làm cá bị hoảng sợ

6. tigerblue9904

tigerblue9904 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    em cũng đang tính chuyển hồ cho một em, khôngbie61t chỗ nào bán túi nilon mà bán lẻ các bác ha, loại to đó, em thấy họ tòa bán sỉ thôi àh......

7. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Bạn nên đến tiện mà bạn đã mua cá. Thường những tiện cá có rất nhiều túi loại gầy.

8. nghiaquach

nghiaquach Member

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn sự nhiệt tình của các bác, Ngân Long của em dài hơn 40cm nên em đang nghĩ đến phương án gây mê nhưng chưa biết gây mê bằng cách nào?
    Em có nghĩ đến dùng túi nylon nhưng không có tiệm cá nào có được cái túi lơn cả.
    Các bác có biết cách gây mê thì chỉ giúp với
    Đa tạ

9. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Chả lẽ ở vn không có túi nhựa lớn để đựng rác à? chắc chắn phải có túi nhựa lớn có thể dùng chứ nhỉ

10. tigerblue9904

tigerblue9904 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    có chứ bác, nhưng toàn bán sỉ thôi, bán theo kg thôi àh, chẳng thấ ai bán 1 cái cả

11. Chelsea fc

Thích đã nhận:
    7
    nếu bí quá thì bác dùng tạm túi bóng nào cũng được miễn sao là vừa chú cá của bác , bởi bác bắt nó ra thì phải chuyển ngay ra nơi khác chứ sao để ở đó được .

12. Sea69

Sea69 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Dùng túi Nylon là đúng nhất . Để miệng túi luôn mở rộng khi lùa cá vào tôi dùng vợt cỡ lớn ( Đã được bỏ lưới . Chỉ dùng khung ) để ở miệng túi như vậy lùa cá vào sẽ dễ dàng hơn nhiều .

13. Chelsea fc

Thích đã nhận:
    7
    ý kiến của Sea69 hợp lý đó bạn ...................50kt

14. thanhphu

thanhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    anh "gì đó" ơi,đây là cá rồng chứ không phải mấy loại cá khác đâu mà sử dụng bịch loại mỏng,bịch loại dày nhất còn bị cá rồng làm rách thì như cái loại bịch anh nói là nó nát cả,mong lần sau có ý kiến anh nên suy nghĩ kĩ chút ạh:angry:

15. cuong

cuong Moderator

Thích đã nhận:
    417
    Bạn chờ đêm đến đèn đón tắt hết thì cá ngủ. Khoảng 3 tiếng sau, bật đèn lên, cá bị chóa, phản ứng chậm, bạn thò tay ẳm ra nhẹ nhàng rồi bỏ vào chậu, đậy nắp lại

16. Chelsea fc

Thích đã nhận:
    7
    bạn àh . diễn đàn này có là để mọi người cùng góp ý kiến của mình để giúp những chú cá mình yêu thích hạn chế được các loại bệnh hay những thương tật nhỏ nhất có thể có do vô ý hay hữu ý của cá nhân gây ra . bạn nên cùng góp ý chứ không nên nói vậy . có thể ý người này đúng người kia sai nhưng đều có ý tốt . mong bạn thận trọng hơn để cùng mọi người xây dựng diễn đàn này lớn mạnh hơn !!
    Thân !!!

17. T&B

T&B Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn ra Chợ lớn mà mua, có đủ các loại bao và cũng có bán lẻ nữa, chỉ 5k 1 cái thôi, thân!

18. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Cách của bạn này cũng hay nhỉ. Nhưng mà nên cẩn thận, tuy cá ngũ nhưng rất là tỉnh. Khi cá phát giác thì sẽ phóng ra khỏi mặt nước. đây là phương cách bảo vệ thân ngoài thiên nhiêm.

19. Chelsea fc

Thích đã nhận:
    7
    đúng rồi cá rất nhạy khi có ánh đèn vào ban đêm . thời gian làm cho nó choáng cũng qua nhanh lắm nên rất khó dùng cách này để bắt em nó ra khỏi hồ được .

20. manhlong

manhlong Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    372
    bạn qua cửa hàng mình cho bạn cái bịch lớn để bắt,cá 60 cm mình còn bắt mang ra Tao Đàn có sao đâu.bạn cứ lùa vào bịch rồi ách ra thôi mà.