Cách bắt gián đơn giản

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi pine765, 23/5/06.

1. pine765

pine765 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    21
    Các bác chơi cá rồng nhất là các loại hồng long hay kim long hồng vĩ thường phải đi bắt gián cho các chú cá yêu quí của mình,em có một cách bắt gián đơn giản mà hiệu quả để các bác tham khảo.
    1-bôi mỡ trong lòng lọ vả(loại lọ dùng để đựng dưa chuột bao tử)
    2-cho vào một miếng tóp mỡ
    3-chập tối đem ra chỗ gần miệng cống đặt nghiêng 75 độ lên một viên gạch để gián có thể chui vào(khi gián chui vào thì chân dính mỡ bị trượt không ra được nữa nên ở lại ăn tóp mỡ)
    4-tối muộn ra thu hoạch
    Với cách này một buổi tối các bác có thể thu hoạch đươc nhiều gián đủ cho chú cá quí yêu của mình ăn trong mấy ngày.
    Các bác nào có còn cách nào hay giới thiệu cho anh em tham khảo nhé!

Last edited: 24/5/06
  2. huylinht

huylinht Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    kinh nhể ! Chắc bác phải có thâm niên bắt gián lâu năm lăm mới đúc kết đc n` kn như thế này !

3. Gene Simon

Gene Simon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    hồi cấp 2, em có học giải phẩu gián, thầy em cũng có chỉ một cách tương tự:
    1/ bỏ miếng bánh mì hay thức ăn thừa vào một cái hủ to
    2/ đem để ra gần miệng cống hay bất cứ chổ nào gián thường hay lai vản
    3/ sáng ra chỉ việc lấy nắp đậy lại là xong.

4. pine765

Thích đã nhận:
    21
    Đều là kinh nghiệm người nọ học người kia thôi!tất cả là phục vụ cho việc chơi mà!nghèo vì chơi ,mệt vì chơi.

5. Xuân Lộc

Xuân Lộc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Tôi thì rất thích nuôi cá rồng nhưng có tật (nói đừng cười) rất sợ gián nên không dám bắt gián gì cả. Cho hỏi vậy nếu nuôi cá rồng loại cao cấp như kim long hồng vĩ, hồng, huyết long mà không cho ăn gián, chỉ cho ăn các loại thức ăn khác (cá mồi, tép, thịt bò, thức ăn khô,...) thì có được không, cá có lên màu tốt không?

6. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    @Xuân Lộc: ai mà chả sợ gián cơ chứ...mình sợ vì nó mang nhiều mầm bệnh cho người chứ không phải vì nó cắn. Cá rồng ăn gián tốt lắm bác ạ, giúp mấy em hồng, huyết lên màu ngon hơn, chắc do có cái chất làm lên màu có trong cánh của nó...nhưng cũng chỉ là thức ăn bổ sung thôi. Bác có thể mua ở các tiệm cá trong TP, mang về gắp cho vào hồ.

7. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    em cũng rất sợ gián mỗi lần thấy con nào bay vào nhà là phanh thây ngai , cho la hán ăn ......

8. anhnhxxi

anhnhxxi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    34
    So gián lây bịnh cho người trước khi bạn đụng tay vào lo, hãy chuẩn bị sẵn ca nước sôi tưới vào lọ một phát là teo ngay những chú gián khỏe mạnh định chay thoát khỏi lọ và cũng là tiệt trùng luôn. Tôi làm cách này, nên chẳng lo nhiễm bệnh. hihihìhì. Mà cá ăn cũng không bị nhiễm bệnh đường ruột.

Tôi có đề nghị thế này. Cho thêm vào lọ nhân sâm, bào ngư, vi cá, để khi gián không bò ra được sẽ ăn các thức ăn bổ đó và khi cho cá Rồng ăn, cá sẽ lên màu rất nhanh...

9. pine765

Thích đã nhận:
    21
    Bác nói thật hay đùa đấy bác!thế thì lúc cá lên màu cũng là lúc anh em lên đường đi bụi mất.

10. anhnhxxi

anhnhxxi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    34

Thương cá như thể thương thân mà bác, khi nào cá về trời sẽ đem mình theo mà lị

11. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    các anh ơi..cho cá rồng ăn gián ra sao..cắt bỏ chân đi là được ạ?? lần gì nhà bác hàng xóm nhà em có con Ngân long daif 20cm rùi..cho ăn gián nguyên con..thế là thổ luôn và...DIE...khổ thân thế !!

12. pine765

Thích đã nhận:
    21
    Bạn ơi cá ra đi có nhiều nguyên nhân lắm!có thể là gián cho ăn chưa được khử trùng như cách của bác anhnhxxi chẳng hạn.chứ một chú cá rồng dài 20cm có thể ăn hàng chục con gián.

13. Hoanglanngu

Hoanglanngu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Thui thui các bác ui. Thiên hạ đồ rằng do con gián có bộ cánh màu...cánh gián, cho cá Rồng ăn thì cái màu đó ngấm vào máu làm vây càng của con cá đỏ thắm hơn, đẹp hơn. Rưng mà thực tế thì con cá chất nó thế nào thì nó sẽ phát triển thế ý, cho ăn gián chẳng qua để đổi khẩu vị mà thui. Khổ nỗi gián bi giờ toàn gián ăn bả, lơ mơ cho cá ăn là toi. Khi trước e cũng hay đập gián cho cá xơi lắm, tỉ mẩn ngồi cắt cụt chân cho cá đỡ hóc... nhưng giờ cũng ngại cái khoản bả gián, đập chết là vứt đi. Cẩn thận kiểu nhà wê, cho con cá xơi tuyền tôm, vưỡn đẹp nõn, màu đỏ rực.

14. dung_gl

dung_gl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Các bác nói sao chứ em thấy có gián cho cá rồng cỡ 20 cm trở lên ăn là quá tốt.Gián bắt về để 1 ngày nếu vẫn khỏe mạnh bình thường thì mang rửa sơ rồi cho cá ăn nguyên con khỏi cần cắt chân râu gì ráo Các bác nhớ nếu gián chết thì đừng cho cá ăn vì lỡ dính selltok thì nguy hiểm tới tính mạng và dễ gây bệnh về đường têu hoá.
    À, mà còn điều này nữa : nếu có bắt được nhiều gián cũng đừng cho ăn liên tục mà nên xen kẽ với các loại thức ăn khác các bác nhé.Vì với cá rồng nếu cho ăn gián liên tục sẽ bị nghiện ,lúc không có gián cá sẽ bỏ không ăn.....khó chữa lăm đó.Nói chung là gián ,rết rất tốt để cá rồng lênđược mầu mà các bác mong muốn.Bác Hoànglanngu nói cho ăn tôm mà cá vẫn đẹp nõn,mầu đỏ rực a.bái phục ...bái phục.
    Vài kinh nghiệm nhỏ chia sẻ cùng các bác.
    Chúc các bác may mắn

15. peterdinhhung

peterdinhhung New Member

Thích đã nhận:
    0
    Các Bác Có Biết ửa Hàng Nào Bán Gián Khô Khong ?
    Thấy Gián Em ớn Quá
    Không Dám Nhìn Chớ Ma đụng Vào

16. CHOCOLATE

CHOCOLATE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Em có ông anh nuôi cá rồng thấy ảnh cũng sợ gián nên thường ra tiệm bán chiêm mua dế về cho nó ăn vừa hợp vệ sinh vừa tránh được mầm bệnh
    Mấy con gián sống ngoài cống chúng ăn bã hoài mà cũng không chết vì cơ thể chúng đã phát triễn kháng thể chống lại chất độc của bả nhưng khi cá ăn vào sẽ nhiễm chất độc của bã trong người cá cà có thể làm cho cá chết. Hồi tuần trước em bắt con gián cho con cá la hán ăn hôm sau thấy người con cá lở loát đến chiều thì chết, nên mấy anh hãy cẩn thận với bọn gián bắt ngoài cống nha

17. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    @ chocolate: Gián không bắt ở cống thì các bác bắt ở đâu? gián bán ngoài hàng toàn là do các tay thợ chuyên bắt ở dưới hố ga lên đấy ạ...họ có 1 cái que mồi đặt xống mỗi nắp hố ga vài cái, 1 lúc sau gián bu lại chi chít chỉ việc nhấc lên gạt vào giỏ.

18. catwalk

catwalk Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Ở sài gòn chổ nào bán dế , các bác chỉ mình với?:)

19. CHOCOLATE

CHOCOLATE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Có mà mình có thấy có ở mấy chỗ bán chim đó, còn không chơi sang lại mấy trường tiểu học có mấy bà bán dế cho con nít chơi mà mua mua loại nhỏ dạt hình như là 5trăm hai con thì phải mình không nhớ rõ lắm các bạn đi mua thử xem

20. Minh_Tri

Minh_Tri Active Member

Thích đã nhận:
    1
    còn thằn lằn thì sao? có bác nào có kinh nghiệm bắt thằn lằn cho cá ăn thì chia xẻ cho anh em với !