cách bẫy chim líu ngoài thiên nhiên

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi Hai Nguyen Khac, 13/3/10.

1. Hai Nguyen Khac

Hai Nguyen Khac Active Member

Thích đã nhận:
    116
    Chỗ em có 2 chú líu "khủng khiếp-khoảng 5 đến 7 âm liên tục" vào khoảng 5h30-6h30 sáng và tầm trưa chúng hót chuyện rất hay(theo em) trong khoảng >10 ngày nay. Các bác cho em hỏi có cách nào bắt được các chú đó không (em đã dùng lồng bẫy bắt được 3 chú rồi nhưng không phải chú đó). Em bắt đầu thấy thích nuôi Khuyên rồi vì em chỉ nuôi Mi và Than thôi. Em cảm ơn!

Mr.Kuchjm thích bài này.
  2. manhdung

manhdung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    53
    Vụ này thì bạn phải kiếm 1 em K líu căng làm mồi thì mới bắt được chú k líu đó! vừa rồi mình cũng bắt dc 1 chú K như vậy bằng em K líu căng của mình.(bẫy bằng lồng bẫy 2 cửa, nhưng kô cần mồi hoa quả). chú bạn thu phục đc nó!

3. Mi Thanh Xuân

Mi Thanh Xuân Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    bẫy líu ngoài giời thì bạn phải có chim moi líu tốt ( gọi là líu đấu) thì sẽ bẫy đc thôi con nếu không thì co em chim mái mau mỏ là ok het ( thêm ít chuối hoặc hoa quả ban nhé . cho mình hỏi nhỏ bạn nhà bạn ở đâu thế nếu bạn có thể tôi sẽ đến bẫy đc chiến lợi phẩm thì ô chia đôi nhé . thank

4. Hai Nguyen Khac

Hai Nguyen Khac Active Member

Thích đã nhận:
    116
    nhà mình bên Đông Anh, bạn có đến dc không, rất mong hợp tác.

5. Khuyên_Mơ

Khuyên_Mơ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    220
    Muốn bẫy được khuyên líu,trước tiên chim mồi của bạn phải là 1 chú chim cũng đang căng,dám líu đấu với chim thiên nhiên.Vào lúc sáng sớm khoảng 5h-5h30 sáng bạn treo chim lên cây trước khi chú chim ngoài thiên nhiên liú.Nhớ là dúng bẫy lụp nhé,cái thêm 1,2 con sâu(ko cần cũng đc),vì chủ yếu là bẫy đánh nhau thôi!Mình cũng hay đi bẫy và thường làm như vậy đều đc cả,chúc bạn thành công!:x

6. taolatao

taolatao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    oy cái ava của bcs khuyên mơ nhìn mà chit,hic hôm nọ đằng sau nhà em lắm khuyên líu lắm mà chả bẫy được do khuyên em chỉ biết gọi nên chùng nò chỉ đứng đấy chứ ko vào bẫy mới đau

7. sdssg

sdssg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    mùa này chim ngoài thiên nhiên đang căng lắm, gần nhà mình cũng có 1 em mới đến líu tầm 5g sáng (trời vẫn tờ mờ sáng) mình cũng đang tìm cách thu phục nó nhưng chưa được, phải công nhận là bọn này rất khôn toàn đứng gần nhà líu với mấy con ở nhà thôi không chịu xuống, chứ đến mùa chim bay chuyền thì dễ bẫy lắm (vì chúng tham ăn) những không được chim hay:(

8. manhdung

manhdung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    53
    MÌnh thấy bẫy bọn này cũng không khó! chủ yếu là con K mồi của mình líu căng, dám đấu với con ở ngoài. Mình bẫy dc 2 con như thế rồi. bằng bẫy sập 2 cửa (nhưng kô cần mồi hoa quả), thấy K của mình, con ở ngoài bu lồng đánh luôn, mổ nhau xung quanh, rồi theo bản năng con bên ngoài muốn mổ từ trên xuống, nên nó sẽ lên trên cửa sập. và bẫy bọn này có con khôn thì cũng mất chút thời gian. nhưng đảm bảo dc.

Hai Nguyen Khac and sdssg like this.