Cách Bẫy Khuyên Líu Ngoài Thiên Nhiên!!!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi Khuyên_Mơ, 23/4/08.

1. Khuyên_Mơ

Khuyên_Mơ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    220
    Em đã thử rất nhiều cách bẫy khuyên ,!nhưng cách bẫy hiệu quả nhất vẫn là cách này:(Các pác cứ tham khảo nhé)! _bước 1 :theo dõi chú chim líu ở ngoài trời ,hay đứng ở điểm nào,hoặc vị trí nào trên cây...? _bước 2 :Đặt lồng bẫy tương đương với điểm chú chim ngoài trời đứng líu,hoặc cao hơn thì càng tốt!!(lưu ý vấn đề này khá quan trọng đấy). _bước 3 :Cho vào lồng bẫy 1 chú chim thuộc đang trong thời kì líu căng,để làm chim mồi. _bước 4 :Cho 1 tí chuối hoặc 1,2 con sâu . _bước 5 :Là về thời gian,tốt nhất và hiệu quả nhất là vào 5h=>5h30 sáng ,nên đặt lồng bẫy trước khi con chim ngoài trời líu...! *Các pác cứ theo cách của em thì đảm bảo 100/1000 % la` được,Vì từ đầu hè đến giờ ,em đã bẫy đc 3 chú khuyên líu ngòai trời roai`!!!!!!!!!!!Chúc Các Pác thành công nhé!!!!:applause:

2. khoenkhoen

khoenkhoen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    310
    Theo mình thì bạn còn thiếu 1 yếu tố rất quan trọng . Đó là lồng bẫy phải được trang trí hoa nhiều màu đỏ

vanhkhuyenbn thích bài này.
  3. mienxaocuabe

mienxaocuabe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    tùy từng chỗ mà bẫy thôi chứ nó ở trên ngọn tre thì bay lên mà treo , lồng à

có phải lúc nào đi bẫy là được chim đâu, may mắn thôi bạn à,hêhhhhhhhhhhhh

Last edited by a moderator: 24/4/08
  4. quysongsinh

quysongsinh Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác Khuyen_mo có em nào vừa vừa chuyển nhượng cho em với. Em mới chơi mà ở nhà 3 em khuyên chưa em nào bắn căng cả, muốn có một em khuyên mới để dụ mấy em kia bác ạ.

5. Khuyên_Mơ

Thích đã nhận:
    220
    Bạn ơi ko cần phải trang trí hoa đâu,cái đó chỉ dùng để bẫy chim mái và chim đói thui!còn chim líu thì quan trọng nhất là con chim mồi của pác phải thế nào??I-|

6. Khuyên_Mơ

Thích đã nhận:
    220
    Pác ui !khuyên thì em cũng có mấy chú khuyên thuộc để nuôi thui,pác chưa biết tính em roài,chim em mà đã nuôi thì ko bao giờ bán đâu!Nếu pác chưa có chim để chơi ,thì em có thể kỉ niệm 1 chú khuyên mộc mà do chính tay em bẫy đc đã từng líu ngoài thiên nhiên!hhehe[-( =>mail cua em ne` dep_trai_waaa@yahoo.com,có j PM vào đó nhé!!!!!I-|

7. TruongLuuThuy

TruongLuuThuy Member

Thích đã nhận:
    1
    Các bạn cho hỏi nếu chim khuyên ngoài thiên nhiên đã hót líu tốt rồi, khi mình bẫy được thì thời gian để con khuyên đó thuần và hót được như ngoài thiên nhiên mất bao nhiêu thời gian.?

8. umbro

umbro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    các pác nói thế nào chứ em mua 2 cái lồng bẫy rùi mà có bẫy được em nào đâu.may mắn thì các em ý cứ phi vào lồng mình ý chứ chỉ mỗi việc đóng cửa lồng xuống là xong phim.thế mà cũng bắt được 3 em rùi đấy.như thế có công lớn của may mắn đừng nói chắc 100%

9. TuTienGiang

TuTienGiang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    76
    để bẩy chim khoen theo mình quá đơn giản.vì nhiều lý do: -nơi mình ở có quá nhiều ch khoen mà người chơi quá it! chỉ dùng chim khoen để thả lam phúc. -độ phân bố chim quá dầy nên rất dể bắt được chim khoen hót.Có lần mình treo chim trong nhà do chim nhà mình hót ác quá nên lọt vào tầm quản lí của chú chim trời. Cứ thế chú chim trời cứ bám vào lồng chim nhà đòi thịt ko biết loai xoay thế nào chim trời vào ở trong lồng chim nhà lại phải chui ra ngoài thế là mình có được 2con mà ko cần đi bẩy. còn cách nửa là: vào đầu tháng 3 al luc chim mái đang âp trong tổ chim trống rổi việc nên hay đi rong nhiều, lúc nầy ta treo chim nhà cho hót chim ngoai bay ngang nghe chim nhà hot là ghé qua thách đấu ngay lúc nầy ta bẩy rất dể mà là chim trống hay khỏi chọn lựa mất công.-con cách nửa là vào mùa rét chim thường tập hợp thành đàn lúc nầy chim thiếu thức ăn nên bẩy bằng mồi rất dể,nên nhớ chỉ bắt con chim đầu tiên,là chim đầu đàn,rất hay.

tdj_phan thích bài này.
  10. chim_chich

chim_chich Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    chỗ mình giờ nó giải tỏa làm dự án nhiều quá chả còn mấy khuyên mà bẫy :( ai có chỗ nào bẫy khuyên hay ở quanh Hà Nội ko chỉ em với :D, em ở quận Hoàng Mai

11. leducthangls

leducthangls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    129
    Ở sau nhà mình có 1 em khuyên líu ác quá ko sao bẫy được,cho dù mang cả chim đi thi đấu ra mà nó ko chịu xuống cũng mang cả chim mái và mồi hoa quả +sâu ra dụ mà bó tay vì nó ở quá cao (ngọn tre)hehhehhe bây giờ chỉ còn cách quăng dây lên ngọn tre xem có được ko?,vậy ai còn cách nào chỉ giúp mình nhé thanks

12. chim_sau

chim_sau Member

Thích đã nhận:
    1
    theo mình thì chỉ cần có chú khuyên mồi líu là được.

13. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    bẫy khuyên líu ngoài ,chỉ nói 1 câu duy nhất ,khuyên mồi quan trọng nhất ,không phải con nào líu căng ,líu bệt cầu, líu tít mù ,tuổi lồng vài năm là có thể làm mồi đuợc đâu,cái chính là nước gọi chim và dụ chim mới quan trọng líu thì đuơng nhiên phải líu rồi ,nhưng đâu phải con nào líu là làm mồi đuợc đâu ,có líu cả ngày chẳng con nào nhẩy vào ,có con chỉ cất vài tiếng líu là dính ngay ,khoái nhất lúc đi bẫy là lúc trứng kiến chim mồi dụ chim ngoài vào ,dụ tới bến luôn ,đó mới là thú vị nhất chứ không phải líu bong bong

14. nguyenquy

nguyenquy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    pac ah! cách của bác chỉ đánh được chim ở 1 điểm nhất định nào đó mà bác phải tốn công theo dõi con chim mà mình cần đánh nữa. rất mất thời gian đó. Em cũng đã có thời gian làm như vậy rồi. rất hiệu quả nhưng theo Em bác nên tìm một vùng có chim nào đó mà đánh thì hay hơn nhiều, với lại mùa này chim vừa ra khỏi ổ nên đánh kiểu này rất hay đó. Em nói vậy nếu có sai sót gì mong bác chỉ giáo thêm cho em, chứ nói thật từ đầu hè tới giờ mà chỉ đánh được 3 con thì.........:crying:

15. Lê Thiên Minh

Lê Thiên Minh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Trời ! các bác còn quên một chi tiết quan trọng là Khuyên líu ngoài trời thì có 3 thời điểm bẫy khác nhau.
    1, lúc chim đi lẻ để cặp đôi
    2 lúc chim cặp đôi và trong thời kì giữ tổ
    3 sau khi chim con đã ra ràng
    Vào từng thời điểm thì có nhưng cách bẫy khác nhau em đưa ra để các pác tham khảo và cho ý kiến nhé( vì đây là kinh nghiệm của riêng em )
    Chuẩn bị
    + Lồng bẫy chim không cần hoa không cần sâu hoặc chuối( vì mùa này chim không tham mồi đâu)
    + Chim mồi chỉ cần chim mau mỏ ( không nên mang chim chơi để đi bẫy vì như vậy con chim sẽ hỏng và dát không đấu nữa mà có đấu cũng chỉ tậm tịt thôi)
    + gậy treo lồng có 2 loại một cấy dài 5m và một gậy 2 mét( gậy rút càng tốt)
    Đi bẫy
    - vào thời kỳ đầu tiên thì có thể bẫy theo cách của bác Khuyên_mơ mùa này bẫy lúc nào cũng được nghe chim líu ngay vì đang trong thời kỳ tìm đôi
    - ở Thòi kỳ thứ 2 nghe chim líu nhưng nếu treo lồng theo bác Khuyên mơ em đảm bảo các bác sẽ không thể bẫy đươcj chú khuyên đó vì chim lúc này không bao giờ líu ở đúng cây làm tổ mà chim sẽ bay sang một cây khác để líu. Để bẫy được thì phải để ý khi chim líu song sẽ về tha mồi cho chim con.. cần đặt đúng thung thì bẫy đựoc là cái chắc mà không cần treo lồng quá cao.
    - ở thời kỳ thứ 3 là sau khi chim non ra ràng nếu là chim Đực ác thì sẽ líu để giữ thung đến tận tháng 10 dương lịch chỉ cần các bác tinh ý treo lòng vào sáng sớm trước khi chim ngoài trời dậy tàm 4h20 đến 4h30 là tốt nhất
    Đây là kinh nghiệm đi bẫy chim của em mong các bác chỉ giáo thêm... thân chúc các bác thành công

phuhm thích bài này.
  16. nguyenquy

nguyenquy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    bác quả là cao thủ đánh chim rồi. cám ơn bác nhiều nhiều

17. chim_sau

chim_sau Member

Thích đã nhận:
    1
    mình cũng đi bẫy khuyên líu (ở trong rừng) quả thật rất khó dù đã làm mọi cách. bác nào cho em ít kinh nghiệm bẫy trong rừng.

18. Lê Thiên Minh

Lê Thiên Minh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Chim_Sau ah! bài mình post lên có thể dùng trong bẫy rừng cũng được nhưng ở rừng bạn nên nhớ tìm đúng Thung của chim líu là ok thôi còn cách bẫy như mình post là được.. chúc bạn thành công

19. anh_qb

anh_qb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    229
    Em rất thích bẫy chim, em có thể tự làm lòng bẫy các loại bằng sắt, em bẫy được mấy chú khuyên khá hay ở công viên nghĩa đô. Nhưng em không có em nào líu được cả, em rất muốn có 1 em líu vậy mong anh em trên diễn đàn tạo điều kiện cho em có một chú em chân thành cảm ơn. Bác nào có hay biết ai có thì giới thiệu dùm em với, hay bác nào muốn đổi em bù tiền củng được, em đang trong thời gian cho xin việc nên cung không có nhiều tiền nên chỉ mua được em khoảng 500k thôi ai biết giúp em cái. Đây là khuyên của em và long bẫy em làm nhừ các bác đánh giá hộ, hay bác nào có con nào liu mà chàn mướn nuôi mọc thì đôi cho em em bù tiền.

Last edited by a moderator: 5/9/08
  20. chich_bong

chich_bong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Lồng bẫy bạn làm quá đẹp . Bạn quá khéo tay đó . Nhà bạn ở đâu mình và bạn giao lưu dc ko . Mình cũng nuôi nhiều khuyên lắm . Mình ở Tây Mỗ .