Cách bẫy khuyến líu ngoài thiên nhiên

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi Lê Thiên Minh, 30/6/08.

1. Lê Thiên Minh

Lê Thiên Minh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Trong vài viết của bác Khuyên mơ em thấy chung chung quá nên post bài này để các bác tham khảo.
    Trong bài viết của bác Khuyên mơ bác còn quên một chi tiết quan trọng là Khuyên líu ngoài trời thì có 3 thời điểm bẫy khác nhau là :
    1, lúc chim đi lẻ để cặp đôi
    2, lúc chim cặp đôi và đang trong thời kì giữ tổ
    3, sau khi chim con đã ra ràng
    Vào từng thời điểm thì có nhưng cách bẫy khác nhau em đưa ra để các pác tham khảo và cho ý kiến nhé( vì đây là kinh nghiệm của riêng em )
    Chuẩn bị #:-S
    + Lồng bẫy chim không cần hoa không cần sâu hoặc chuối( vì mùa này chim không tham mồi đâu)
    + Chim mồi chỉ cần chim mau mỏ ( không nên mang chim chơi để đi bẫy vì như vậy con chim sẽ hỏng và dát không đấu nữa mà có đấu cũng chỉ tậm tịt thôi)
    + gậy treo lồng có 2 loại một cấy dài 5m và một gậy 2 mét( gậy rút thì chỉ cần 1 gậy)
    Đi bẫy::applause:
    Các bác lưu ý không nên treo bẫy vào nhưng chỗ có nhiều cành con xà xuống mà chỉ treo vào chỗ thoáng ít cành càng tốt
    - vào thời kỳ đầu tiên thì có thể bẫy theo cách của bác Khuyên_mơ mùa này bẫy lúc nào cũng được nghe chim líu ngay vì đang trong thời kỳ tìm đôi
    - ở Thời kỳ thứ 2 nghe chim líu nhưng nếu treo lồng theo bác Khuyên mơ em đảm bảo các bác sẽ không thể bẫy đươcj chú khuyên đó vì chim lúc này không bao giờ líu ở đúng cây làm tổ mà chim sẽ bay sang một cây khác để líu. Để bẫy được thì phải để ý khi chim líu song sẽ về tha mồi cho chim con.. cần đặt đúng thung thì bẫy đựoc là cái chắc mà không cần treo lồng quá cao.
    - ở thời kỳ thứ 3 là sau khi chim non ra ràng nếu là chim Đực ác thì sẽ líu để giữ thung đến tận tháng 10 dương lịch chỉ cần các bác tinh ý treo lòng vào sáng sớm trước khi chim ngoài trời dậy tàm 4h20 đến 4h30 là tốt nhất.
    Đây là kinh nghiệm đi bẫy chim của em mong các bác chỉ giáo thêm... thân chúc các bác thành công

2. pisoga

pisoga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    cố gắng phát huy đi bạn :D:D post nhiều cách cho ae biết

3. SoON

SoON Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Liệu 4h20-4h30 chim đã thấy đường chưa..sợ trời tối quá :D :-?

4. thangHaiPhong

thangHaiPhong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    mùa này đã đâu phải mùa đánh khuyên hay và suốt sắc phải ra riêng tháng 2 hoặc tháng 3 đánh khuyên thì đừng hỏi luôn các bác ạ !

5. cuvo

cuvo New Member

Thích đã nhận:
    0
    hôm vừa rồi em bẫy đc 1 em ở ngoài trời líu khá hay (hơn 30 phát)